Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Mong mọi người giúp đỡ ạ

rated by 0 users
This post has 28 Replies | 6 Followers

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Cảm ơn mọi người nhiều lắm ạ!!!!!

Mà mọi người cho mình hỏi mím môi là thế nào ạ? Mình không hiểu rõ bản chất lắm

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

mình cũng mới tập sáo có 1 tháng thôi. kể từ khi tham gia vào damsan. hihi nhưng mình thổi cây sáo mình tự làm không bị xì như bạn kể đâu, thổi Đô1 cũng không bị xì... có lẽ bạn nên cầm sáo lỏng tay thôi cho dễ điều khiển, và cần thổi luồng hơi đều và lỗ thổi của sáo xoay về phía môi 1 chút nữa.

còn chuyện thổi từ La2 trở lên nghe chói tai chắc là do tone cây sáo của bạn quá cao (như cây sol cao chẳng hạn). còn mình thổi lên Fa3 vẫn nghe bình thường. có điều các bác damsan bảo sáo Đô thổi dc Sol3 hoặc cao hơn nữa nhưng mình không sao thổi dc, Fa3 là hết cỡ. huhu

ÔI TRỜI BÁC MỚI TẬP THỔI SÁO ĐC 1THANG THÔI. TRỪ KHI BÁC CO NĂNG KHIẾU BẨM SINH .NẾU KHÔNG THÌ KHÔNG LÊN NỔI SOL3 ĐÂU
NGOÀI RA CÒN PHẢI BIÊT CÁCH BẤM LÔ THẾ NAO NỮA (CO NHỮNG CÂY SÁO .NGƯỜI THỔI CAO THỦ ĐÊN MẤY : CŨNG KHÔNG THỂ THỔI LÊN DC SOL 3Big Smile
Top 200 Contributor
đại cầm thủ

mientay:

mình là sinh viên,mình vô tình thấy được diễn đàn này rất hay và bổ ích. mình đang loay hoay tìm chổ học thổi sáo mà ko biết tìm ở đâu!bất ngờ thấy bác Vui, bác có thể chi cho mình chổ học được ko và những điều cần biết qua kinh nghiem cua mình.cảm ơn và xin hậu tạ=trái cây quê mình!!Wink

em ở HN không có ở Miền Tây đâu bác. em mới tập khoảng hơn 1 tháng nhưng cũng dc tầm tầm rồi. đang tập reo và lưỡi kép nữa.

ak bác nào cho e hỏi sáo của e 6 lỗ e khoét thêm thành 10 lỗ khoét xong nghe tiếng không dc trong như ban đầu nữa. hjx

MÌNH XIN TRẢ LỜI LA : CÂY SÁO VÂN Y NHƯ CỦ
    VỚI ĐIỀU KIÊN BẠN KHOÉT LỔ ĐÚNG KĨ THUẠT
    MÌNH CŨNG CẢI TIẾN CÂY SÁO ĐÔ CỦA MÌNH SANG 10 LỖ .
    LÚC ĐÁU THÌ THỔI CO VÂN ĐỀ THẬT HJX . NHỮNG SAU ĐÓ MÌNH MỚI BIÊT NGUYÊN NHÂN LA DO LẦN ĐẦU THỔI SÁO 10 LỖ NÊN BỊT LỖ KHONG KÍN
Top 200 Contributor
đại cầm thủ

mientay:

mình là sinh viên,mình vô tình thấy được diễn đàn này rất hay và bổ ích. mình đang loay hoay tìm chổ học thổi sáo mà ko biết tìm ở đâu!bất ngờ thấy bác Vui, bác có thể chi cho mình chổ học được ko và những điều cần biết qua kinh nghiem cua mình.cảm ơn và xin hậu tạ=trái cây quê mình!!Wink

em ở HN không có ở Miền Tây đâu bác. em mới tập khoảng hơn 1 tháng nhưng cũng dc tầm tầm rồi. đang tập reo và lưỡi kép nữa.

ak bác nào cho e hỏi sáo của e 6 lỗ e khoét thêm thành 10 lỗ khoét xong nghe tiếng không dc trong như ban đầu nữa. hjx

BẠN À . MĨM MÔI (THỔI SÁO) LÀ BẠN TẠO RA MỘT KẼ HỞ NHỎ Ở GIỮA MÔI : NHƯNG KHÔNG LÀM CHO MÔI NHỌN (CHU MÔI) NHƯ MIỆNG CON CHUỘT CHÙ LÀ OK BN AK
    CÂU HỎI NÀY KHÓ DIỄN ĐẠT QUÁBig Smile
Top 200 Contributor
đại cầm thủ

EO ƠI . TRẢ LỜI NHẦM NGƯỜI RÔI .HJX LỖI TẠI CON CHUỘT .COPI KHÔNG DÍNH

Top 100 Contributor
Male
cầm sư cấp 1

haidakmil:

ÔI TRỜI BÁC MỚI TẬP THỔI SÁO ĐC 1THANG THÔI. TRỪ KHI BÁC CO NĂNG KHIẾU BẨM SINH .NẾU KHÔNG THÌ KHÔNG LÊN NỔI SOL3 ĐÂU
NGOÀI RA CÒN PHẢI BIÊT CÁCH BẤM LÔ THẾ NAO NỮA (CO NHỮNG CÂY SÁO .NGƯỜI THỔI CAO THỦ ĐÊN MẤY : CŨNG KHÔNG THỂ THỔI LÊN DC SOL 3Big Smile

mình tập đến nay chắc cũng gần 2 tháng rồi, 57 hay 58 ngày gì đó kể từ ngày mình mua sáo của anh Mão và bắt đầu tập. mình tập theo youtube là chủ yếu mới chỉ ra vườn hoa Nguyễn Trãi đúng 1 lần. quan trọng là mình vẫn nhớ rõ nhạc lý từ hồi lớp 6 mà. mình cũng tự làm dc 1 cây sáo 10 lỗ cho riêng mình rồi. còn chuyện thổi Sol3 thì mình đã thổi dc từ khi mình tập 1 tháng. bây giờ thì 10 lỗ mình cũng thổi tiếng trong hơn nhiều rồi, mà còn thích hơn cả thổi 6 lỗ nữa. những bài ít kĩ thuật như: Giấc mơ trưa, nữ nhi tình, 999 đóa hồng, tiếng hát giữa rừng Păc Bó, ngộ không trộm đào, kiếm hiệp tình duyên, hiệp khách hành... thì mình chơi dc rồi. còn lưỡi kép thì mình cũng chạy dc đoạn có lưỡi kép của bài "Trên đường chiến thắng" và 1 chút bài "anh vẫn hành quân". dù cho không dc hay nhưng mình thấy như thế là mình cố gắng lắm rồi. mong các bác giúp đỡ nhiều.

Top 100 Contributor
Male
cầm sư cấp 1

haidakmil:

LÚC ĐÁU THÌ THỔI CO VÂN ĐỀ THẬT HJX . NHỮNG SAU ĐÓ MÌNH MỚI BIÊT NGUYÊN NHÂN LA DO LẦN ĐẦU THỔI SÁO 10 LỖ NÊN BỊT LỖ KHONG KÍN

à chuyện này thì giờ "êm" rồi bác ạ. tại em khoét cây sáo của anh Mão bằng kéo mà. (vì em không có dao mổ và cả khoan nữa). khoét thì đúng nhưng mà vị trí cầm khá là mỏi tay, tay cứ xoay lung tung nên mới không dc trong. sau đó đến cây tui tự chế thì tui viết bút xóa lên tay rồi cầm vào vạch cao độ đã định sẵn, hehe vị trí cầm rất thoải mái, thổi cũng chả khác gì 6 lỗ mà còn chơi dc nhiều bài hơn.thật là thú vị!

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Nguyễn Văn Vui replied on 10-21-2011 9:54

PoorPoorFairFairAverageAverageGoodGoodExcellentExcellent

haidakmil:

à chuyện này thì giờ "êm" rồi bác ạ. tại em khoét cây sáo của anh Mão bằng kéo mà. (vì em không có dao mổ và cả khoan nữa). khoét thì đúng nhưng mà vị trí cầm khá là mỏi tay, tay cứ xoay lung tung nên mới không dc trong. sau đó đến cây tui tự chế thì tui viết bút xóa lên tay rồi cầm vào vạch cao độ đã định sẵn, hehe vị trí cầm rất thoải mái, thổi cũng chả khác gì 6 lỗ mà còn chơi dc nhiều bài hơn.thật là thú vị!

cao thủ nhá .khoét lỗ sao bang kéo .khâm phục bac
Top 100 Contributor
Male
cầm sư cấp 1

không giờ thì mình có dao mổ rồi. đấy là trước kia nghịch thì thế thôi. bác thổi tốt lắm nhỉ, có dịp chỉ bảo em nhiều!

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Đã đỡ xì hơn mọi người ơi. Mấy hôm trước em cứ mang cây sáo đứng trước gương vừa soi vừa chỉnh. Hj. Buồn cười. Nó vẫn xì nhưng xì nhỏ hơn trước. Nhưng mà có lúc xì to, lúc xì nhỏ. Hjx. khó kinh. Lúc thổi cây fa trầm thì xì to lắm và khi lân bát độ 2 và 3 thì tiếng không trong.

Mong mọi người giúp đỡ

Top 100 Contributor
Male
cầm sư cấp 1

duc212472:

Đã đỡ xì hơn mọi người ơi. Mấy hôm trước em cứ mang cây sáo đứng trước gương vừa soi vừa chỉnh. Hj. Buồn cười. Nó vẫn xì nhưng xì nhỏ hơn trước. Nhưng mà có lúc xì to, lúc xì nhỏ. Hjx. khó kinh. Lúc thổi cây fa trầm thì xì to lắm và khi lân bát độ 2 và 3 thì tiếng không trong.

Mong mọi người giúp đỡ

theo ý kiến của mình thay vì cố soi gương vạch lá tìm sâu, thì bạn hãy mang 2 cây sáo của bạn tới 1 nơi offline nào đó, sẽ có cao thủ kiểm chứng. bởi xì có thể còn do cây sáo nữa, vd: nút chặn bị hở, chặn không đúng vị trí, các lỗ bấm có nhiều sứt mẻ dẫn đến bịt không kín, thông nòng chưa dc cẩn thận, lỗ thổi quá to, quá nhỏ... hoặc đơn giản là ngón tay bác quá ngắn không thích hợp bấm lỗ sáo Fa trầm, khi mới bấm cẩn thận thì không xì, thổi vài ba note tay lại đặt không đúng. có thể lắm chứ, đâu chỉ sửa môi là xong, nên kiểm tra lại tay thì hơn đặc biệt là ngón đeo nhẫn. cố gắng khắc phục và sớm trở thành 1 cao thủ sáo trúc nha.

Not Ranked
tiểu cầm thủ

đúng đấy bạn ơi hồi xưa mình cũng zậy đó tập dần là khắc phục được thôi

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Em cũng mới học thổi sáo nè!!!

Mong các bác chỉ dạy cho! Thanks nhé/

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Thổi mín chặt môi vào bạn à. Tập hơi nữa là không bị xì. 

Page 2 of 2 (29 items) < Previous 1 2 | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net