Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

THỔI SÁO BỊ VIÊM HỌNG

rated by 0 users
This post has 6 Replies | 3 Followers

Not Ranked
tiểu cầm thủ
Thiencuong117 Posted: 09-30-2011 6:01

Chào các bạn!

Mình thích sáo nhưng không có thời gian đi học. Tự tập thổi 0,5 giờ mỗi ngày nhưng kéo dài được 4 ngày thì họng mình khó chịu, rát.

Không biết sao nữa. Có thể mình lấy hơi và thổi k đúng chăng? Mình thổi nốt Đồ vẫn k được.

Xin các bạn chỉ điểm giúp mình.

Thanks[:'(]

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Tôi cũng giống bạn k dám đụng nước đá lun, bạn thử ngậm nước muối loãng thường xuyên nhé!! :(( :((

Damsan.Cantho

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

năm nay rất nhiều người bị viêm họng lý do là vì không khí khô các bạn nên giữ không khí xung quanh mình ẩm 1 chút tốt nhất mua cái máy tạo độ ẩm nếu nhà dùng điều hòa vì điều hòa làm cho không khí khô, không khí khô làm họng không , họng khô làm viêm họng đại loại là nên ẩm

Thời gian vừa qua mình cũng bị viêm họng đã dùng nhiều loại thuốc tuy nhiên không chữa dứt điểm dẫn đến kháng thuốc tất cả các loại thuốc giờ đã vô dụng mình phải chuyển sang dùng thuốc bột thuốc chống viêm

Nói lan man vậy chứ nếu đã viêm họng theo kinh nghiệm không nên thổi sáo vì mình thấy đúng là khi thổi sáo xong thì thấy họng khô và nó thêm chút rát tuy nhiên nếu vẫn muốn thổi thì nên ngậm 1 viên kẹo viêm họng loại này không thể chưa dc tuy nhiên có tác dụng sát khuẩn và nuốt thường xuyên sẽ không làm họng khô cậu vẫn phải dùng thuốcdù thổi thế nào thì đã viêm họng rồi thì đau như nhau cả thôi cậu nên dùng thuốc chữa dứt điểm đi để lâu mãn tính đó. Chúc cậu mau khỏi bệnh và thổi sáo hay

yahoo: khongphailoi_th@yahoo.com.vn

sđt 01642605627

Not Ranked
tiểu cầm thủ

luyện tập nhiều rồi sẽ đc mà b, m ngày trc mới tập cũng khó thổi nốt đô lắm, sau này điều chỉnh hơi quen rồi thì tự nó sẽ đc thôi mà, còn viêm họng hay k cũng k liên quan đến việc thổi đúng cách hay k đâu, cố gắng lên b, chúc b thành công

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Thanks các pạn vì đã phản hồi mình.

Nhưng mình nghĩ chắc cách lấy hơi và đưa hơi ra khi thổi của mình có vấn đề. Bạn nào có cách lấy hơi xin chỉ giúp

Mình k bị viêm họng do thời tiết.Cool

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Theo thầy Lê Thái Sơn hằng ngày chăm luyện tập thổi sáo thổi sáo rất tốt cho sức khỏe: hệ hô hấp phát triển tôt góp phần ổn định tim mạch...các giác quan của cơ thể đồng khởi hoạt động như đôi tay cầm sáo, bấm mở các lỗ sáo, ngón chân đập phách, mắt dõi nhìn bản nhạc, mũi hít thở đều để đủ hơi duy trì tiếng sáo, tai lắng nghe , lưỡi đẫy vão những nốt không có dấu luyến.

Chăm tập sáo còn giúp cho hệ tiêu hóa hoạt động tốt.

Không nên tập sáo ở những nơi không khí ô nhiễm, vừa ăn no không nên thổi sáo ngay.

Tóm lại là thổi sáo đúng lúc đúng chỗ, chịu tập hít hơi sâu qua đường mũi. nén hơi xuống bụng...chăm tập thổi sáo có thể chữa được viêm họng và viêm mũi.

Nếu bạn bị viêm họng có tthể  tìm mua thuốc ho Bạch long của đông dược Bảo long  hoặc dùng nước chè tươi cho thêm vài hạt muối xúc họng và ngậm chắc sẽ nhanh khỏi

Top 100 Contributor
Male
cầm sư cấp 1

lấy hơi không liên quan đến thổi note Đồ tý nào. thực tế thì ở trạng thái hít thở bình thường ko cần lấy hơi dài  vẫn thổi dc note ý khoảng 15s mà.

Page 1 of 1 (7 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net