Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Lỗ thổi bịt bao nhiêu là đủ?

rated by 0 users
This post has 2 Replies | 0 Followers

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
thv Posted: 09-28-2011 21:42

Theo mình đọc trong sách dạy thổi sáo của Nguyễn Đình Nghĩa thì môi dưới sẽ bịt phần lớn lỗ thổi.Mình đã làm như vậy (soi gương thì thấy mình bịt 1/2 lỗ) và thấy thổi cũng được rồi.Nhưng thấy nhiều bạn (cao thủ) không hề  bịt chút nào hoặc 1/5 lỗ thôi.

Vậy như thế nào là đúng vì nếu làm sai sẽ rất khó sửa?Xin các bạn tư vấn .

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Chỉ nên bịt 1/5 hoặc 1/4 lỗ thổi thôi bạn

Bán sáo trúc

http://saotruc.hnsv.com/

Email: shinichi_1901@yahoo.com.vn

ĐT 0986097526

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

:D con số 1/5 là quá mơ hồ.chẳng có nghệ sỹ nào đang biểu diễn lại chạy vào xoi gương xem đã bịt 1/5 lỗ chưa :D

nói cho vui thế nhưng nếu bạn chưa có tiếng sáo ưng ý thì mình khuyên bạn nên để mép dưới của môi chạm vào vành lỗ sáo. bạn có thể cảm giác được mà không cần phải soi gương.khi có điểm khởi đầu như thế.bạn mím môi vừa lăn ống sáo qua lại vừa thổi thử để chọn vị trí thích hợp nhất(tiếng sáo trong nhất)

mình chơi rất nhiều cây sáo và mình vẫn dùng cách này . do cách đặt lỗ thổi trên ống sáo khá đa dạng nên tốt nhất bạn nên thử chứ không nên ốp nguyên sy cách thổi của các thầy viết trong sách.

mặt khác chất lượng của tiếng sáo còn phụ thuộc vào các ngón bịt có khít lỗ bấm hay không,cách mím môi nữa.nói chung để có một tiếng sáo hay thì người mới chơi phải hơi hơi kiên trì.sáo là loại nhạc cụ thô sơ bậc nhất nên không có j xa xôi lắm đâu bạn.tự mày mò sẽ ra hết,^^ mình không dài dòng  nữa.chúc bạn thành công!

Bán sáo,tiêu,sáo mèo

LH yà hú:  laohac_28491

http://damsan.net/forums/t/8375.aspx

Page 1 of 1 (3 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net