Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

mọi người biết nhạc lí chỉ cho em cái kí hiệu này là như thế nao

rated by 0 users
This post has 20 Replies | 5 Followers

Top 500 Contributor
đại cầm thủ

đây nhé

nốt La và nốt Si là 2 móc đơn

người ta viết gộp vào cho dễ nhìn.1 chùm 2 móc đơn = 1 phách (dậm xuống rồi nhấc chân lên =1 phách)

mà 1 đơn = 2 kép=nửa phách

vì vậy nốt La sẽ tương đương = 2 móc kép

nốt Xi cũng = 2 móc kép

mà nốt La ở đây có chấm dôi nên phải thêm 1/2 trường độ của  nó nghĩa là nốt La giờ =3 móc kép=3/4 phách

vậy nốt Xi phải bớt trường độ =1 móc kép 

để trong chùm  móc đơn như hình của bạn đủ 1 phách

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

trùi hay quá ta bác này học nhạc lý chắc là sâu lắm thanhks nha cuối cùng cũng hiểu

sống trên đời phải biết mình là ai mình đang làm gì và kết quả là gì nếu biết thì tốt không biết thì thôi

Not Ranked
tiểu cầm thủ

hello:

đây nhé

nốt La và nốt Si là 2 móc đơn

người ta viết gộp vào cho dễ nhìn.1 chùm 2 móc đơn = 1 phách (dậm xuống rồi nhấc chân lên =1 phách)

mà 1 đơn = 2 kép=nửa phách

vì vậy nốt La sẽ tương đương = 2 móc kép

nốt Xi cũng = 2 móc kép

mà nốt La ở đây có chấm dôi nên phải thêm 1/2 trường độ của  nó nghĩa là nốt La giờ =3 móc kép=3/4 phách

vậy nốt Xi phải bớt trường độ =1 móc kép 

để trong chùm  móc đơn như hình của bạn đủ 1 phách

Nếu ví dụ trên ở bản nhạc nhịp 2/2, 3/8, 6/8... mà không phải nhịp 4 thì sao bạn? Định nghĩa về phách là như thế nào?

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

theo mình thấy thì cái hình nốt này là một nốt la móc đơn, và một nốt si móc kép, họ viết liền lại với nhau, còn ở phía bên dưới nốt la có 1 dấu chấm gọi là dấu chấm dôi, khi gặp dấu chấm này bạn cần thổi thêm nữa nhịp.

botbeo127
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

khổ nỗi nó còn một ít gạch nên khó hiểu cách đập phách của nó

clb HP có người biết nhạc lí tiếc là off thì khó gặp quá có thầy vẫn hơn

yahoo: khongphailoi_th@yahoo.com.vn

sđt 01642605627

Top 150 Contributor
Male
đại cầm thủ

harryporbeo127:

theo mình thấy thì cái hình nốt này là một nốt la móc đơn, và một nốt si móc kép, họ viết liền lại với nhau, còn ở phía bên dưới nốt la có 1 dấu chấm gọi là dấu chấm dôi, khi gặp dấu chấm này bạn cần thổi thêm nữa nhịp.

Ầy, thổi thêm nửa nhịp đâu mà nửa nhịp. Dấu chấm dôi này đứng sau nốt la móc đơn nên bằng 1/2 trường độ nốt la (1/4 nốt đen). Còn có phải là nửa nhịp hay 1/4 nhịp thì tùy vào nhịp của bản nhạc. Nếu bản nhạc có nhịp 2/4,3/4,4/4 thì nốt la có chấm dôi này sẽ có trường độ 3/4 nhịp còn trong bản nhạc có nhịp 3/8,6/8 thì nốt la chấm dôi này có trường độ là 1,5 nhịp. Em hiểu biết nông cạn có gì sai các bác bỏ qua cho :D

Page 2 of 2 (21 items) < Previous 1 2 | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net