Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Học sinh nghèo mua trúc làm sáo

rated by 0 users
This post has 31 Replies | 3 Followers

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

ở miền bắc ta có ai bán trúc tím không nhỉ ? Trong nam hình như các bác tui thấy có trúc tím nhưng không biết mua ở đâu

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

hanhphucthat:

Vừa vào diễn đàn nghe tin anh MD giải nghệ không biết anh có bán lại ống trúc không . Em là tuấn ở thanh hóa năm nay lên lớp 10 . Em rất thích thổi sáo nhưng không có tiền để mua sáo. Mà bản thân lại muốn có 1 bộ sáo của riêng mình . Nếu anh bán thì pm lại cho em biết em muốn mua 200k . Phí vận chuyển em sẽ chịu hết (Không tính tiền 200k ở trên ) . Nếu anh bận thì có ai bán không em muốn mua

Tuấn ở đâu của Thanh Hóa thế ! Mình cũng ở Thanh Hóa nè ! Thanh Hóa có nguồn nứa rất dồi dào ( theo như anh biết ngày trước ), như nứa ở Nga Sơn.... Nếu có điều kiện e thử đi 1 chuyến xem. Lấy được nhiều thì để a 1 ít. Dạo này đang học nên bận quá, không đi xa được.

À , a e cho mình hỏi , khoét nứa làm sao để không bị " tét " nhỉ ! Mình làm hỏng gần chục ống nứa rồi. Híc.Big Smile

Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

Đông tà wrote the following post at 17/7/2011 9:18:

ở miền bắc ta có ai bán trúc tím không nhỉ ? Trong nam hình như các bác tui thấy có trúc tím nhưng không biết mua ở đâu

-----------

trúc tím mua bên TQ đó cậu à!

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

md sao giải nghệ vây?

sống trên đời phải biết mình là ai mình đang làm gì và kết quả là gì nếu biết thì tốt không biết thì thôi

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

miền bắc nóng thế kiếm sao nổi trúc tím có tìm mua trong nam thôi

sống trên đời phải biết mình là ai mình đang làm gì và kết quả là gì nếu biết thì tốt không biết thì thôi

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

trong nam làm ji` có khúc trúc tím nào trời

khép cửa lòng thề nay cô độc

đào mộ chôn kín giấc mộng yêu

dựng bia khắc chữ đừng ai điếu

trọn kiếp xin thề chẳng dám yêu

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
nứa mỏng thì khoét lỗ to hơn bình thường chút vẫn lên bát độ 3 nhẹ nhàng, nhiều người thì đục một lỗ nhỏ tí tẹo rồi khoét to dần ra để ống ko bị vỡ,md thì cứ dùng mũi khoan 6mm mà phang :D,lúc đầu thì khoan ống nào cũng vỡ nhưng giờ thì 10 lỗ tròn cả 10,nếu ko khéo lắm thì bác hãy chọn chế độ quay ngược chiều kim đồng hồ của muĩ khoan.sẽ k bao giờ bị vỡ ống.nhưng lỗ thì hơi nham nhở tí tẹo đấy . trước mình vẫn dùng nứa của Thanh Hoá để làm sáo.mỏng dày có cả nhưng nhìn chung thì loại nứa này khá tốt.lóng dài,vỏ đặc,một số cây còn bóng nữa ^^ giờ mình chẳng còn ống trúc với nứa nào,thâỳ u không cho làm nữa nên bán hết.nhưng đồ nghê thì vẫn đầy đủ và thỉnh thoảng có đoạn ống nhựa u bán còn thưà một mẩu lại chôm để đục khoét đỡ buồn. :D sáng nay hăng quá chôm hẳn 1 cây 4m tha vào một góc cưa. :D Trúc tím làm sáo,tiêu thì ở Việt Nam chưa có đâu mấy bác.trong diễn đàn có anh Chuyên làm tiêu bằng trúc thì nguyên liệu anh ấy nhập ở Tàu về chứ ko khai thác trực tiếp :))

Bán sáo,tiêu,sáo mèo

LH yà hú:  laohac_28491

http://damsan.net/forums/t/8375.aspx

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

troi` nghe noi trong do co ma

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

a khong phai truc tim ma la tieu sao lam bang truc tim nham ngoai bac hay trong nam  deu co

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Em ở hoằng hóa bắc ạ . Lúc nào rảnh mới đi được bác ạ .thế bác ở đâu của thanh hóa thế

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Em nghe nói ở SAPA nước ta các huyện ở giáp trung quốc có trúc tím bác ạ . Cây măng non được người dân thu hoạch để ăn . Không biết giờ có còn cây nào không nữa

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

hanhphucthat:

Em nghe nói ở SAPA nước ta các huyện ở giáp trung quốc có trúc tím bác ạ . Cây măng non được người dân thu hoạch để ăn . Không biết giờ có còn cây nào không nữa

Mình đã lên Sapa và nhờ người tìm tung cái đất Sapa lên rồi bạn, chưa tìm được ra loại nào , Trúc  trên sapa làm sáo cũng rất sướng nhưng có điều là ống mình thấy không đẹp lắm, hôm về Gia Bình mua 100 ống về nhìn thấy có cây tím tím lại tưởng là trúc tím, ai ngờ không phải =))

Bán sáo trúc

http://saotruc.hnsv.com/

Email: shinichi_1901@yahoo.com.vn

ĐT 0986097526

Not Ranked
tiểu cầm thủ

thế mà em tưởng trên đó có trúc tím

Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

Trúc tím cậu mua bên TQ nhé!

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

hanhphucthat:

Em ở hoằng hóa bắc ạ . Lúc nào rảnh mới đi được bác ạ .thế bác ở đâu của thanh hóa thế

Mình ở Triệu Sơn,đang học ngoài TB,  có về qua Hoằng Hóa mấy lần. e đang học ở HH hả? từ HH lên Nga Sơn cũng ko xa lắm. Không biết giờ trên đó còn nứa nữa không? Hoặc e thử hỏi các cụ bô lão gần mình ở ý, nơi nào ở TH minh là nhiều nứa nhất, các cụ bít nhìu hơn mình :))  Có thời gian đi xa xa tìm hiểu dễ hơn. Mấy khúc nứa của a đợt về chơi Hà Trung lượm được. Hehe. giờ tan nát hết rồi. tiếc quá.

Page 2 of 3 (32 items) < Previous 1 2 3 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net