Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Cần Giúp Đở cách luyện HƠI

rated by 0 users
This post has 24 Replies | 3 Followers

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

quá khó chứ ko phải la khó đâu

hêhheh

Stick out tongue

mà em thấy bác chịu khó đi spam bài nhỉ?

nhất làm bai của anh Mao

yahoo: saochieumenh_2007@yahoo.com

gmail: quyet.vt.tb@gmail.com

SDT :01669801588

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

anh mão nhà ta thổi nhiều bài hay quá trời

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

nhưng mà em luyện theo cách anh mão hỏng thành

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

hình như cách này có trong cuốn của thầy nguyễn đình nghĩa thì phải

Top 500 Contributor
đại cầm thủ

xông hơi khác truyền hơi mà bác.truyền hơi là lấy hơi nhanh trong lúc thổi mà ko ai biết là mình lấy hơi,k bị gián đoạn đoạn nhạc mình thổi mà

còn xông hơi chỉ là tập hơi thổi của mình lâu dài,khỏe và tiếng sáo sẽ hay hơn thôi

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

hello:

xông hơi khác truyền hơi mà bác.truyền hơi là lấy hơi nhanh trong lúc thổi mà ko ai biết là mình lấy hơi,k bị gián đoạn đoạn nhạc mình thổi mà

còn xông hơi chỉ là tập hơi thổi của mình lâu dài,khỏe và tiếng sáo sẽ hay hơn thôi

truyền hơi hỏi bác MÃo đấy

bác ấy truyên đc òi đây a

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Truyền hơi á!

Luyện hàng ngày

Khi thổi sắp hết hơi đẩy lượng hơi còn lại từ bụng lên ( ko biết từ bung hay phổi gì minhf ko rõ) khoang miệng dùng cơ hai bên quai hàm ép đẩy tiếp phần hơi dự trữ vào sáo, lúc này phải thật nhanh hít hơi nhanh qua đường mũi vào ngực, dồn xuống bụng để có làn hơi bổ sung tiếp.

Vì lượng hơi ta hít vào dự trữ vừa để cung cấp oxi cho cơ thể  vừa làm hơi thổi sáo nên quá trình hít vào phải nhanh và đủ. Khi chúng ta thổi ra cần điều tiết ko vội quá người nghe sẽ dễ biết. Do đó bài tập luyện thổi ống nước như thầy Phan đã nói( hoặc thổi ngọn nến cho góc nghiêng 1 góc ko đổi) rèn cơ hai bên quai hàm và bài tập nhịn thở bổ sung rất tốt cho kỹ thuật này.

Truyền hơi những chỗ vuốt ngón hoạc láy rền thì thuận lợi hơn.

Trên đây chỉ là kinh nghiệm bản thân

Mình có lúc truyền hơi được lúc ko, truyền được cũng lộ liễu nói chung là chưa thành công. HiHi, truyền trên sáo Mèo dễ hơn sáo ngang.

Chúc mọi người thành công!

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

không nên khép 2 hàm răng với nhau.như thế làn hơi sẽ bị chặn lại.coi như lực đẩy hơi của phổi và khoang miệng giảm 80%.có được làn hơi dài mà hiệu quả của tiếng sáo giảm cũng hỏng :D,nói chung là luyện để có một thể lực tốt,bằng cách nào cũng được.quan trọng nữa là cách mím môi cho tốt thôi Smile

Bán sáo,tiêu,sáo mèo

LH yà hú:  laohac_28491

http://damsan.net/forums/t/8375.aspx

Top 500 Contributor
tiểu cầm thủ

em truyền hơi 1 nốt mà không bấm các nốt khác thì được nhưng nếu mà bấm nốt khác thì lại tịt ngay hok hiểu sao

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

tập nhìu là đc thôi mà bác

Page 2 of 2 (25 items) < Previous 1 2 | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net