Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

[Hỏi] Thông số một cây sáo Đô mẫu.

rated by 0 users
This post has 8 Replies | 1 Follower

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
thanhnhat123 Posted: 12-05-2007 22:49

Để tiện cho việc những anh em trong đamsan cũng tập làm sáo thì mong MHM hay Lee có thể cho biết các số đo (gần đúng) của một cây sáo Đô để có thể có làm chuẩn một chút !!!

Học thì phải hiểu Mà muốn hiểu thì phải hỏi Mà đã hỏi thì phải hiểu Còn không hiểu thì đừng hỏi !
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

kích thứoc một cây sáo MHM làm mẫu như sau:
test trên cây sáo cầm thuận chiều( đuôi hướng qua phải)

quy ước: lổ thổi gồm 2 mí, mí phải và mí trái ( để tiện đo đạc)

size:

lòng trong: 11>13mm

chiều dài: 40cm

các bứoc khoéc:

lổ thổi ( tính từ đuôi sáo, mí phải) : 31cm

sau đó nhét nút bần( cách mí trái khoảng : 5>7mm

lỗ định âm: từ mí phải lổ thổi> tâm lổ định âm 13>13,5 cm ( tùy lòng ống to hay nhỏ: to thì ngắn lại, nhỏ thì xa ra)

sau khi khoec lổ định âm, nghe thử cao độ nếu ra nốt C đúng thì bắt đầu đo từ mí trái lỗ định âm( ko đo từ lổ thổi)

các lổ còn lại (tất cả đo theo mí trái tức mí bên phía lổ thổi):

lổ 1: 37mm

lổ 2: 67mm

lổ 3: 82mm

lo 4:109mm

lo 5 : 133mm

lo 6 : 157mm

nhớ khi dùi lổ dừoi các k/cách trên khoảng 4mm rồi mở to ra là vưa

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

cảm ơn anh nhiều nha

em cũng có làm mấy cây rồi nhưng đều không chuẩn cho lắm với lại không được đẹp nữa

Học thì phải hiểu Mà muốn hiểu thì phải hỏi Mà đã hỏi thì phải hiểu Còn không hiểu thì đừng hỏi !
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
thanhnhat123:

cảm ơn anh nhiều nha

em cũng có làm mấy cây rồi nhưng đều không chuẩn cho lắm với lại không được đẹp nữa

khó mà có 1 kích cỡ đúng lắm bạn à, dạo trước khi làm sáo tui cũng đo đo đạc đạc tá lả, nhưng nếu cứ y sì như con số đó mà làm mò thì nói chung sáo khó mà chuẩn đuợc lắm,về sau này thì cứ phang đại rồi test bằng máy đo cao độ, tốt nhất thì cứ vác phần mềm tune_e về nhà, dùi đại vài lỗ, chịu khó banh chừng vài ống trúc là bạn sẽ làm đuợc sáo tốt thôi, khả năng cảm âm của tui kém nhưng nhờ phần mềm này tui vẫn có thể làm được những cây sáo chính xác đến tuyệt đối, ( còn tiêu thì tui đang mò mẫm cắn luỡi, vì chưa hiểu sai sót chỗ nào), và do sự chính xác cao như vậy nên việc còn lại chỉ là bạn ngồi múa dao cho tới khi nào giỏi thì tự nhiên cây sáo sẽ đẹp thôi.... bác chú ý nhé, 2 lỗ cùng có vị trí mép trên bằng nhau thì lỗ to sẽ phát ra cao độ cao hơn lỗ bé,( nguyên tắc xài nốt bấm nửa lỗ ý mà) nên nếu bác muốn làm lỗ nhỏ mà ko thay đổi cao độ thì phải dịch lỗ lên 1 tí, còn nếu làm lỗ to thì phải dịch xuống 1 tí, 1tí là bao nhiêu hả, lấy phần mềm tune_E ra test thì biết, thấy chưa đủ thì cứ cạo 1 hồi cho nó đủ cao độ, còn lỡ mà lố rồi thì có mà đem đắp lại hoặc chơi cạo nguyên dàn luôn cho nó cao đều hết, chơi solo thì vẫn ok, còn hoà âm hoà tấu thì coi chừng chõi lỗ tai nguời khác.... he he he

tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
anh sáonhựa có thể hướng dẫn cho em cụ thể hơn cách xài phần mềm tune_e đc không ?
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
 chài, đem zìa mở phần help ra mà đọc cho rõ chớ ai mà nhớ hết để dịch ra, dễ òm chớ gì, cardsound micro, phần mềm, zọc tới bến là ra, đọc help, đọc help, đọc help, đọc help, đọc help, người ta viết đầy đủ thía mà ko đọc.....Stick out tongue
tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Not Ranked
Male
tiểu cầm thủ

cho em hỏi cái phần mềm turn-e đó các bác lấy ở đâu vậy? em bây giờ mới bắt đầu tập làm, các âm thì cách đều nhau nhưng em ko biết gọi nó là sáo gì cả! bác nào biết chỗ chỉ dùm em với.

TKS các bác nhiều!!!

Top 500 Contributor
Male
trung cấp cầm thủ

Trương Việt Hoa:

cho em hỏi cái phần mềm turn-e đó các bác lấy ở đâu vậy? em bây giờ mới bắt đầu tập làm, các âm thì cách đều nhau nhưng em ko biết gọi nó là sáo gì cả! bác nào biết chỗ chỉ dùm em với.

TKS các bác nhiều!!!

http://www.mediafire.com/?rxiye05auql11za

Của bạn đó:))

Not Ranked
Male
tiểu cầm thủ

cảm ơn bác nhiều nhớ!!! hjhjhj

Page 1 of 1 (9 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net