Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Cần chỉ giáo!

rated by 0 users
This post has 52 Replies | 2 Followers

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

1. Rất đa tạ các vị bằng hữu, tiền bối, quá ra là như vậy, Mừng rồi, tưởng đâu phải phí 1 lượng hơi mới thổi được chứ, em củng vừa phát hiện chiều hôm qua, lúc trước thì em luôn thổi trong trạng thái thả lỏng hoàn toàn, nên miệng củng rất lỏng, hôm qua em mới bịp môi cứng lại và xoay sáo thử, tiếng rật trong, nhưng lúc được, lúc ko Stick out tongue sẽ về nghiên cứu sao Big Smile

2. Cây tiêu của em rất lợi hại, là 1 món thần binh lợi khí: đường kính khoãng 1cm, dài tầm 30cm, nhẹ, lổ bấm nhỏ, cứng, thành ống dày, Big Smile, khi thổi chỉ cần đưa 1 luồn hơi nhẹ vào là đã ù ra note đồ rồi Big Smile nếu mạnh hơn tí xíu thì đả lên đố. Còn sáo kìa [:'(], ko tài nào lên nổi mí (mi' ), hix!, Mổi lần lên đố, rê# thì 30% ra tiếng, 70% xì [:'(]

Đây trông cái tiêu của em nó giống thế này nè :

3. Và cái nửa là vừa vào thổi em phải dồn 1 luồng hơi mạnh vào, sao khi đả kêu thì từ từ nhẹ hơi lại, và ra đều hơi, có phải ko ? (có lẻ do toàn ống sáo đả có hơi nên mình chỉ cần nhẹ nhàng thúc luồng hơi đó ra thành tiếng thôi Big Smile)

Ha! còn có cả cách úp mặt, xuống nước nửa hả, lúc trước em củng hay đi bơi (nói thật ra là tấm ao), em lặng củng khá Big Smile, thôi h tập Thài cực quyền với chống đậy thôi. Surprise

Sáo ở đâu mà có 3000/cây zay Stick out tongue, chổ e thì phải đi xa mà lại mắt.

Em củng mới tập thổi nay chắc 2 tuần rồi, nhưng củng ko có nhìu thời gian, nếu có 1 số câu hỏi hơi "kì kì "(ngớ ngẩn) thì củng xin các tiền bối bõ qua ha Smile

vo danh tieu tu moi tap thoi sao
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Cây này là sáo dọc .
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Cây này đúng là cây sáo dọc. Giá của nó thời điểm trước tết tại nhà sách Nhân Văn Q9 là 2500đ 1 cây.
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
Ra là zay! thì tại nhà sách Nguyển Văn Cừ nó củng là 25k/cây
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
hyvong_1dieuuoc:

1. Rất đa tạ các vị bằng hữu, tiền bối, quá ra là như vậy, Mừng rồi, tưởng đâu phải phí 1 lượng hơi mới thổi được chứ, em củng vừa phát hiện chiều hôm qua, lúc trước thì em luôn thổi trong trạng thái thả lỏng hoàn toàn, nên miệng củng rất lỏng, hôm qua em mới bịp môi cứng lại và xoay sáo thử, tiếng rật trong, nhưng lúc được, lúc ko Stick out tongue sẽ về nghiên cứu sao Big Smile

2. Cây tiêu của em rất lợi hại, là 1 món thần binh lợi khí: đường kính khoãng 1cm, dài tầm 30cm, nhẹ, lổ bấm nhỏ, cứng, thành ống dày, Big Smile, khi thổi chỉ cần đưa 1 luồn hơi nhẹ vào là đã ù ra note đồ rồi Big Smile nếu mạnh hơn tí xíu thì đả lên đố. Còn sáo kìa [:'(], ko tài nào lên nổi mí (mi' ), hix!, Mổi lần lên đố, rê# thì 30% ra tiếng, 70% xì [:'(]

Đây trông cái tiêu của em nó giống thế này nè :

3. Và cái nửa là vừa vào thổi em phải dồn 1 luồng hơi mạnh vào, sao khi đả kêu thì từ từ nhẹ hơi lại, và ra đều hơi, có phải ko ? (có lẻ do toàn ống sáo đả có hơi nên mình chỉ cần nhẹ nhàng thúc luồng hơi đó ra thành tiếng thôi Big Smile)

Ha! còn có cả cách úp mặt, xuống nước nửa hả, lúc trước em củng hay đi bơi (nói thật ra là tấm ao), em lặng củng khá Big Smile, thôi h tập Thài cực quyền với chống đậy thôi. Surprise

Sáo ở đâu mà có 3000/cây zay Stick out tongue, chổ e thì phải đi xa mà lại mắt.

Em củng mới tập thổi nay chắc 2 tuần rồi, nhưng củng ko có nhìu thời gian, nếu có 1 số câu hỏi hơi "kì kì "(ngớ ngẩn) thì củng xin các tiền bối bõ qua ha Smile

hi hi có nhiều bác tiền bối chỉ cho bạn rồi đó , bạn hãy thật sáng suốt chọn cho mình cách tập tốt nhất nhé (đừng ôm đồm cả mà thất bại đấy )  .

à còn vụ xin nhạc phổ các bản tiêu sáo , thì bạn nên tập những bài thật sự căn bản như cháu lên ba hay đại loại như vầy , cũng có thể tập bài bạn thích nhưng chậm thôi , đừng cố thổi hết bài , khó sửa lắm , bạn cứ tập những bài có sẵn đi , hay là xin các bác trên diễn đàn , nếu không có ai giúp thì mình sẽ kí âm lại cho bạn ( cũng hơi chính xác  , đủ nghe thôi ) , nhưng bản nào bạn thực sự muốn nhá vì mình cũng bận . 

Làm sao tìm được bóng gương xưa ? là sao làm sao tìm được mùi hương tà áo em thơm ? Trong xiêm y nào có gì hề ? mà ta hoài tiếc nhớ mông lung .....
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Wao! Nghe bác CucTimAnVat nói sẽ giúp em kí âm mừng hết biết Wink , bác nghĩ sao kêu em đi tập thổi cháo lên ba hay con cò bé bé gì hả, nó thổi đựoc gần nửa bài Thiên hạ vô song gòy đó bác Surprise, chắc chắn sẽ còn nhờ bác kí âm dài dài nửa Big Smile ,

Với lại từ trưa đến h, và ngay hiện tại lúc này đây em đả thổi đựoc như ý mún gòi Big Smile, dùng rất ít hơi, tiếng nghe rất trong, hiệu suất đạt 75%(tức là chỉ bị tổn thất 25% hơi lọt ra ngoài thôi Big Smile ) he, thanks các tiền bối nhìu, vãn bối sẽ cố gắng hơn nửa Cool

Top 10 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

[:'(]anh md54kt3 thổi sáo hay vậy

có kinh nghiệm gì thì chia sẻ cho anh em đi chứ

à cho em xin SĐT với địa chỉ cua anh được ko

có gì em qua học hỏi kinh nghiệm

tập luyên 2 tháng  rùi ma mãi vẫn kém

huhu chán quá

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
ác ác bạn nhầm rồi , mình là anngot chứ đâu là ăn vặt hi hi , ý mình nòi bạn thổi những bài như vậy là ý tượng trưng thôi , mình muốn bạn hãy chậm vào để hưởng thụ sáo  một cách mê say ( y như ăn mật ong ấy , ăn chậm thôi ) hi hi .
Làm sao tìm được bóng gương xưa ? là sao làm sao tìm được mùi hương tà áo em thơm ? Trong xiêm y nào có gì hề ? mà ta hoài tiếc nhớ mông lung .....
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Xuantung,Theo mình nghĩ cái hồn của tiếng sáo tồn tại 3phần ở làn hơi,3phần ở ngón tay và 4phần ở sự hài hoà giữa hơi và ngón.muốn có 10phần này thì tai và mắt phải tốt.Các kĩ thuật và nguyên tắc hoạt động của tiêu sáo cũng giống như những công thức.tai và mắt quan sát tốt có thể tự rút ra những công thức đó,vì cây sáo là loại nhạc cụ rất đơn giản,dễ chơi.Bên cạnh,sự để ý giống như chất xúc tác.hehe...Khi bạn xem 1clip thổi sáo của 1nghệ sĩ đừng vội chú ý đến tiếng sáo,hãy cố gắng để ý và phát hiện(ở các ngón tay,và miệng của họ) những cái đáng học hỏi để rút ra kinh nghjệm cho mình.đấy là cách ăn cắp đáng tự hào lắm.hjhj.YM! Của mình ở chữ ký.bạn có thể pm.có thể mình sẽ gjúp dc bạn

Bán sáo,tiêu,sáo mèo

LH yà hú:  laohac_28491

http://damsan.net/forums/t/8375.aspx

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

CucTimAnNgot:
ác ác bạn nhầm rồi , mình là anngot chứ đâu là ăn vặt hi hi , ý mình nòi bạn thổi những bài như vậy là ý tượng trưng thôi , mình muốn bạn hãy chậm vào để hưởng thụ sáo  một cách mê say ( y như ăn mật ong ấy , ăn chậm thôi ) hi hi .

À nhằm, là an ngọt chứ ko phải ăn vặt Big Smile, Còn về mấy bài như bác nói thì em ko nhập tâm vào thổi được, ko có hồn Embarrassed, có việc nhờ bác ne được ko Wink

Kí âm dùm em khúc nhạc này, chắc bác củng sẽ thấy hay, em thấy rất hay, nghe lâu rồi h mới nhớ lại: 

http://www.youtube.com/watch?v=pY_9w8V8BI8

Cả đoạn clip nghe rõ sẻ thấy 3 khúc nhạc phân biệt , em mún lấy khúc thứ 2, khúc 1 nghe rất dủng mãnh, mạnh mẽ, qua sẽ đến khúc thứ 2(chính là đến giây thứ 47): nghe êm đềm, sâu lắng và rất thăng, mổi lần em nghe đều như mún nhập hồn, lạc lõi vào đó (1 khúc nhạc nếu như nghe mà ko xem clip, ta có thể tưỡng tượng ra mình đang lạc vào 1 tiên cảnh tuyệt đẹp, các vị thử tưỡng tượng như tại hạ thử xemBig Smile ), em nghĩ nếu dùng sáo tone cao thổi sẽ rất hay. Hoặc chỉ thổi các note #2,3 có thể khi thổi sẽ thăng hồn lun Stick out tongue, (càng bỗng càng hay).

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
xuantung:

[:'(]anh md54kt3 thổi sáo hay vậy

có kinh nghiệm gì thì chia sẻ cho anh em đi chứ

à cho em xin SĐT với địa chỉ cua anh được ko

có gì em qua học hỏi kinh nghiệm

tập luyên 2 tháng  rùi ma mãi vẫn kém

huhu chán quá

Bạn ơi! mình mới tập sáo nay được 2 tuần thôi hà, và mình củng kém lắm chứ đâu có hay gì, có thổi được bài nào đâu, chỉ hú hí, cảm âm theo bản nhạc đang nghe mà thổi theo chơi thôi. [:'(] , làm gì có kn chứ, ko có sdt, có yahoo: hyvong_1dieuuoc, đang ở tp HCM, 18t, đang học 11, nếu bạn ở tp HCM có thể đi cafe Big Smile

Tập sáo có được hay ko do chính bản thân quyết đinh, tập nhìu mà ngộ ra kn riêng cho mình, còn kn chung thì các tiền bối đả chỉ hết trên dd rồi, ko nên bõ xót, nên xem hết Stick out tongue 

Đừng nên chán vậy chứ, bạn tập 2 tháng rồi, thế đã ra sao rồi, có thể ghi âm lại rồi up lên cho ae nghe mà ghóp ý Big Smile (có thể đưa file ghi âm lên mediafire để chia sẽ lên dd sẽ tiện hơn), củng giống như chử kí của Saotruc tiền bối, mình rất thích: "năng khiếu chỉ là thứ rẽ tiền, chỉ có đam mê mới là vô giá",

Theo cách tập sáo của mình thì: luôn thả lõng (tiêu dao), chỉ có thế thôi: đừng đặt ra mục tiêu( như trong 2 tuần mình phài thổi được bài này,...), đừng tự ty, củng đừng tự đắc, luôn chứa 1 niệm hy vọng, đừng quá cố khi không được( mổi lần cảm thấy mệt mỏi hay chống mặt, mình đều dừng lại, hoặc lúc gặp rắc rối khi thổi như mổi tay, ê môi, cảm thấy khó thổi mình đều dừng lại tịnh tâm hoặc đi ra ngoài chơi, thường thì lên net nghe nhạc Big Smile , đừng cố nhớ nhửng hướng dẩn từng xem, đừng quá bắt chước. Khi thổi phải ... (ko bít nói sao, có lẽ là ung dung, cảm nhận được cái hồn của bản nhạc,... thật thì ko bít nói sao nửa )

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
hôm qua em mới đi núi Tây Ninh về, 2 cái chân mún rụng lun, ở ngoài đó có bán quá trời sáo lun, sáo nứa 15k/cây,sáo dọc 5k/cây, sáo trúc 35, sáo kim loại nửa, ngắm mà thích thật, ngồi nghe ông già thổi sáo nửa( mà ỗng thổi hơi dỡ Wink ) [:D]
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
bài này à , rồi chờ mình nhe , hi hi mình hơn bạn 1 tuổi đó :D .
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
uhm! xin thôi chứ ko bít được ko nửa, mà sao để cái avatar Trịnh Công Sơn zay
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
h tại hạ về! tập sáo tiếp Big Smile, chiều lên lấy nhạc phổ nha Ăn Ngọt huynh Surprise
Page 2 of 4 (53 items) < Previous 1 2 3 4 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net