Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Cần chỉ giáo!

rated by 0 users
This post has 52 Replies | 2 Followers

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
hyvong_1dieuuoc Posted: 02-03-2011 6:37

Tình hình là: em rất thích nghe thổi sáo, nhưng chưa bao giờ có ý định sẽ học thổi trước khi bít đến forum này. Gần đây nghe được nhìu bản hòa tấu, độc tấu sáo trúc rất ư là hay, nên vào google tìm kiếm hòa tấu sáo -> Vô tình bít đến forum này. Thấy các bác thổi sáo hay củng rất ngưỡng mộ, nhưng củng chỉ bít nghe, thưỡng thức thôi (bít đến forum củng > 1 tháng trước). Và cách đây vài hôm, trong khi đi siêu thị sách, phát hiện có bán sáo Stick out tongue, quá mừng, liền rinh về 1 cây liền nhưng tìm mua quyển sách dạy thì ko có.

Vào vấn đề chính là:Có 1 số vấn đề cần thỉnh giáo các bác:

Em ko bít cây sáo của em là loại gì nửa: tổng cộng có 9 lổ(ko tính lổ thổi), củng có 6 lổ như bt, nhưng ở cuối cấy sáo có 3 lổ: 1 lổ nằm thẳng hàng với 6 lổ kia, nhưng còn 2 lổ nằm khích nhau và lệch về bên dưới. Ai cho e bít đây là loại sáo gì?

Em tập thổi nay là được 4 ngày rồi, củng thổi được 7 note cơ bản rồi (nhưng còn yếu lắm): e cảm thấy hình như cây sáo có vấn đề: e bịt hết lổ thổi các note đồ, rê, mi, thì rõ, nhưng lên pha, sol, la, si thì càng ngày càng nhạt và xì, nghe tiếng ù ù, ko rõ lắm mặc dù e thổi các note đều như nhau (lượng hơi, cách đặt môi)

Cây sáo của e khi ko bịt lổ thì thổi nghe tiếng rất trầm(giống tiếng tiêu), ko bổng như e thường nghe. Định đi mua 1 cây sáo mới, xin mọi người chỉ cách chọn sáo tốt?

Cái nửa là về hơi, e tự thấy hơi mình củng vừa, e thử luyện hơi như hướng dẩn thấy thời gian thở ra gấp khoảng 3 lần hít vào, nhưng khi có sáo vào thì hết hơi rất nhanh mặt du đả cố tiết kiệm = cách dùng lượng hơi rất mỏng, nhẹ (thổi mạnh thì bị xì) Big Smile Hít hơi thì e dùng cả mủi và miệng.

Sẳn trong topic xin làm wen với mọi người và chúc mừng năm mới 2011

CUNG kính mời nhau chén rượu nồng
CHÚC mừng năm đến, tiễn năm xong
TÂN niên phúc lộc khơi vừa dạ
XUÂN mới tài danh khởi thỏa lòng
VẠN chuyện lo toan thay đổi hết
SỰ gì bế tắc thảy hanh thông
NHƯ anh, như chị, bằng bè bạn
Ý nguyện trọn đời đẹp ước mong

vo danh tieu tu moi tap thoi sao
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

hì hì mình cũng mới tập có vài kinh nghiệm đây :

Em ko bít cây sáo của em là loại gì nửa: tổng cộng có 9 lổ(ko tính lổ thổi), củng có 6 lổ như bt, nhưng ở cuối cấy sáo có 3 lổ: 1 lổ nằm thẳng hàng với 6 lổ kia, nhưng còn 2 lổ nằm khích nhau và lệch về bên dưới. Ai cho e bít đây là loại sáo gì?

6 lỗ bình thường là 6 lỗ bấm .

1 )lỗ nằm thẳng hàng là lỗ thoát của note thấp nhất (ứng theo tông sáo , ví dụ sáo đô (kí hiệu C) là note đô) ,2 lỗ còn lại là lỗ thoát hơi phụ ,đồng thời dùng để cột dây cho sáo (trang trí í mà ) .thường thì sáo là tông đô nhưng mấy sáo chợ dỏm thì cũng gần đô , tạm cho là đô , thổi vô tư ko có vẫn đề gì , bài gì sáo họ thổi được thì sáo bạn cũng thổi được ( nếu sáo đúng âm nhé ) .

2)Em tập thổi nay là được 4 ngày rồi, củng thổi được 7 note cơ bản rồi (nhưng còn yếu lắm): e cảm thấy hình như cây sáo có vấn đề: e bịt hết lổ thổi các note đồ, rê, mi, thì rõ, nhưng lên pha, sol, la, si thì càng ngày càng nhạt và xì, nghe tiếng ù ù, ko rõ lắm mặc dù e thổi các note đều như nhau (lượng hơi, cách đặt môi)

cái càng nhạt càng xì là do môi bạn chưa cứng tập dần rồi quen lưu ý là đừng tì môi quá mạnh vào sáo dẫn đến ê răng và sau này ảnh hưởng cực lớn tới đánh lưỡi ( theo mình là vậy ) .

3) Cây sáo của e khi ko bịt lổ thì thổi nghe tiếng rất trầm(giống tiếng tiêu), ko bổng như e thường nghe. Định đi mua 1 cây sáo mới, xin mọi người chỉ cách chọn sáo tốt?

thường thì đặt mua nơi uy tín hoặc không thì nhờ cao thủ đi mua giúp hoặc bạn tập 1 thời gian , coi clip vài bài dễ và coi sheet nhạc , bữa sau đi mua sáo thì thổi thử có hợp ko ( cần cảm âm nhiều lém) hoặc bạn mua sáo rẻ cỡ 10 cây về lấy phần mềm đo cao độ rồi chọn cây được nhất ,còn lại thì cho mẹ nhen lửa hihi .

4)Cái nửa là về hơi, e tự thấy hơi mình củng vừa, e thử luyện hơi như hướng dẩn thấy thời gian thở ra gấp khoảng 3 lần hít vào, nhưng khi có sáo vào thì hết hơi rất nhanh mặt du đả cố tiết kiệm = cách dùng lượng hơi rất mỏng, nhẹ (thổi mạnh thì bị xì) Big Smile Hít hơi thì e dùng cả mủi và miệng.

hít hơi thì chỉ dùng miệng ( trừ kĩ thuật cao khác ) , cứ tập "xông hơi" rồi sẽ quen (là tập thổi cố định ở những note cao như sí DDoos3 , rế 3 ) ,dục tốc bất đạt ,có gì nửa năm nửa bạn mới thấy có tiến bộ được hi hi  .

vài kinh nghiệm nhỏ , thân ! 

Làm sao tìm được bóng gương xưa ? là sao làm sao tìm được mùi hương tà áo em thơm ? Trong xiêm y nào có gì hề ? mà ta hoài tiếc nhớ mông lung .....
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Ae tập sáo để tìm niềm vui và có thêm niềm đam mê.quan niệm dục tốc bất đạt nên bỏ.chỉ cần mình không nghĩ "tập không được thì bỏ tập" là được rồi.còn lại càng phải tăng tốc luyện tập.hehe..."mưa dầm thấm lâu",bác cứ siêng năng tập một thời gian trình độ chắc tiến.
việc chọn một cây sáo đơn giản lắm.chỉ cần bác hát tốt,trí nhớ tốt.thì làm thế này cũng đc nè:hãy hát câu này:đồ rê mi fa son la si đố rế mí fá són lá...đúng cao độ và thử thổi với sáo.he.một chút kinh nghiệm nhỏ góp vui. Thân!

Bán sáo,tiêu,sáo mèo

LH yà hú:  laohac_28491

http://damsan.net/forums/t/8375.aspx

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
hì hì , mình nói như vầy là theo quan niệm của mình thôi ,vì mình muốn đạt đỉnh cao của sáo , là thổi những tác phẩm vừa tình cảm lại vừa trâu trâu một tí .
Làm sao tìm được bóng gương xưa ? là sao làm sao tìm được mùi hương tà áo em thơm ? Trong xiêm y nào có gì hề ? mà ta hoài tiếc nhớ mông lung .....
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
CucTimAnNgot:
hì hì , mình nói như vầy là theo quan niệm của mình thôi ,vì mình muốn đạt đỉnh cao của sáo , là thổi những tác phẩm vừa tình cảm lại vừa trâu trâu một tí .
Ngoài ra cũng nên chú ý đến chèo, cổ bản... rất hay đấy, nhưng không phải nghe một hai lần là thấm. Ban đầu khó nghe và cũng khó thổi. Nếu đụng tới mấy bản đó, kèm theo mấy bản độc tấu sáo chắc bạn sẽ lên tới đỉnh của sáo thôi :D. Muốn thiên về phần "kĩ thuật" hơn nữa, cầm sáo 10 lỗ mà tấu mấy bản cổ điển chạy ngón. Phần hồn thì không thể nào hay hơn cái luyến láy của dân ca được hehe. Mình nghĩ là vậy. Dù sao cũng chỉ là ước mơ :D
Hôm nay ta say ôm đời ngủ muộn Để sớm mai đây lại tiếc xuân thì
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

md54kt3:
Ae tập sáo để tìm niềm vui và có thêm niềm đam mê.quan niệm dục tốc bất đạt nên bỏ.chỉ cần mình không nghĩ "tập không được thì bỏ tập" là được rồi.còn lại càng phải tăng tốc luyện tập.hehe..."mưa dầm thấm lâu",bác cứ siêng năng tập một thời gian trình độ chắc tiến.
việc chọn một cây sáo đơn giản lắm.chỉ cần bác hát tốt,trí nhớ tốt.thì làm thế này cũng đc nè:hãy hát câu này:đồ rê mi fa son la si đố rế mí fá són lá...đúng cao độ và thử thổi với sáo.he.một chút kinh nghiệm nhỏ góp vui. Thân!

Thanks bác nha! "tập ko được thì bõ" thì ko bao giờ Big Smile, dây thuần chặc cây, nước chảy đá mòn mà. Nhưng dù sao củng tập được rồi. Em đã rút được kn mua sáo mới rồi, em sẽ chọn cây có lòng nhỏ và lổ nhỏ(sẽ ít tốn hơi và dể bịt lổ hơn Surprise, tại lúc đầu chưa bít thổi nên lụm đại, h bít rồi phải thử âm chứ Big Smile, mua khoãng 3 4 cây thôi chứ mua 10 cây chắc chết em, mặc dù củng chỉ có 25k/cây a2k.

p/s Lúc rãnh thì tìm nơi vắng vẻ mà thổi, câu cá, họa tranh hay ngâm thơ gì đó, đúng là thú thật Stick out tongue, mà củng ko có thời gian, tại còn đi học, đem về nhà thổi thì ồn ào, nên phải tìm nơi vắng vẽ. Mặc dù bận tết nhưng củng cố gắng tập được 5 ngày rồi, đã thổi gần chuẩn 7 note cơ bản + bịt, dở ngón củng ổn nhưng chưa chạy được Wink, Cứ thổi mãi như thế củng vô vị nên lên kiếm vài sheet nhạc về thử, mà em chỉ thích nhạc hoa thôi, hôm qua chép bản Phương xa trong LSB và CAD về thấy khó quá, h kiếm cái khác, thấy bài Tuyết Hoa Thần Kiếm hay mà kiếm ko có, và mún xin thêm bản Hồi Mọng Du Tiên, chắc phải lập thêm 1 topic được ko, em sợ làm loãng box

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Đây là link bài Hồi mọng du tiên, các bác vào nghe thử nha Big Smile

http://www.nhaccuatui.com/nghe?M=0QNctwhzr6

Còn này là bản hòa tấu Tình Thiên Thu, củng xin sheet nhạc lun

http://www.nhaccuatui.com/nghe?M=-q96It6pRn

Với nhạc thần điêu đại hiệp lun Big Smile, củng là bản hòa tấu.

http://mp3.zing.vn/mp3/nghe-bai-hat/Tian-Xia-Wu-Shuang-Singularity-Band.IW68F88U.html

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
cố lên. thổi nhiều sẽ hay

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
năm mèo ăn thịt mèo Devil
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Thịt mèo khó nuốt á. Năm mèo phải nuôi mèo Smile

Xem nhìu clip của a maomeo đúng là bổ ích thật Stick out tongue

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Tình hình là em vừa nhận ra thôi, mong các tiền bối nhận xét dùm, em có 1 cây tiêu và 3 cây sáo, cây tiêu thổi tốn rất ít hơi, ít gấp đôi sáo ấy, còn 3 cây sáo đều tốn kém như nhau, em thổi thì ra tiếng lớn, ngon rồi, em phát hiện hơi thổi ra bị xì ra ngoài khá nhìu, có lẽ vì vậy mà tốn hơi chăng, em cố gắng tiết kiệm = cách cố chỉ thổi vào trong lổ sáo thôi, nhưng ko kêu, và chỉ khi 1/2 lượng hơi lọt ra ngoài thì nó mới kêu Sleep, có thật là phải tổn thất 1/2 lượng hơi thì mới được ko, hoặc vẩn có cách tiết kiệm tối đa. (nếu như zay thì phí hơi quá)

Cái nửa là do thiếu hơi nên thay vì tập yoga, em nhìn chán quá, nên tập Thái Cực Quyền (củng cần hít thở theo quy luật lắm nha), vừa nhìn múa đẹp nửa + có võ tự vệ nửa, vẹn cả đa đường Big Smile, và em củng siêng chống đẩy lắm nha. Nhưng hjx hjx, Lúc trước mổi lần chống được 40 - 50 cái, h thì 30, nhưng nhanh nha, đưa vào hít thở theo nhịp thì làm được có 10 cái [:'(], Bít chừng nào mới được 100 đây anh MaoMeo

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
lão mão thì chia sẻ cách đó cũng đc nhưng lão nổ quá , còn chống đẩy á :D không cần nhiều đâu , ai biểu tập yoga hay võ gì , chỉ cần tập luyện di chuyển làn khí thôi , hình như gọi là điều tức , tập vận khí bụng và đan điền , lên mạng mà xem nha , còn cái vuh xì thì mình nói rồi , 1 là môi chưa đúng cách và 2 là do môi chưa cứng thế thôi , còn bạn nói cây tiêu là cây tiêu hya là cây sáo dọc tò te tí te vầy hihi , hic ,mình nói bạn mua 10 cây sáo vì chỗ mình thì giờ là 3000 /1cây , lúc xưa mua là 2000/cây hi hi
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1
hyvong_1dieuuoc:

Tình hình là em vừa nhận ra thôi, mong các tiền bối nhận xét dùm, em có 1 cây tiêu và 3 cây sáo, cây tiêu thổi tốn rất ít hơi, ít gấp đôi sáo ấy, còn 3 cây sáo đều tốn kém như nhau, em thổi thì ra tiếng lớn, ngon rồi, em phát hiện hơi thổi ra bị xì ra ngoài khá nhìu, có lẽ vì vậy mà tốn hơi chăng, em cố gắng tiết kiệm = cách cố chỉ thổi vào trong lổ sáo thôi, nhưng ko kêu, và chỉ khi 1/2 lượng hơi lọt ra ngoài thì nó mới kêu Sleep, có thật là phải tổn thất 1/2 lượng hơi thì mới được ko, hoặc vẩn có cách tiết kiệm tối đa. (nếu như zay thì phí hơi quá)

Cái nửa là do thiếu hơi nên thay vì tập yoga, em nhìn chán quá, nên tập Thái Cực Quyền (củng cần hít thở theo quy luật lắm nha), vừa nhìn múa đẹp nửa + có võ tự vệ nửa, vẹn cả đa đường Big Smile, và em củng siêng chống đẩy lắm nha. Nhưng hjx hjx, Lúc trước mổi lần chống được 40 - 50 cái, h thì 30, nhưng nhanh nha, đưa vào hít thở theo nhịp thì làm được có 10 cái [:'(], Bít chừng nào mới được 100 đây anh MaoMeo

Thổi sáo mà bị xì có lẽ do cách đặt môi và hơi vào lỗ thổi chưa đúng chăng?Cái này hình như người mới tập thường bị,tập nhiều thấy ít xì đi hi hi.. .Tui thì lại thấy Tiêu tốn hơi hơn sáo ấy chứ ,nhất là những note cao tui khó thổi về lại đô1 nếu dùng hơi không tốt.Mà cây Tiêu bạn như thế nào mà thổi ít hơi hơn sáo nhỉ ,chứ hồi đó giờ thường nghe là Tiêu thổi mệt hơn sáo thui :)

Còn tập luyện hơi nhớ có lần ông nào trong yahoo bảo tui ụp mặt vào bồn nước nín thở làm nhìu hơi sẽ dài  ,chưa đc gì mà nước chui vô lỗ mũi xém ngộp thở ha....ha tởn tới giờ ko tập nữa.

Tui thích nghe tiếng sáo ,nhưng không ai ở bên thổi cho tui nghe .Vậy thì tui tập sáo để thổi cho chính mình nghe vậy :D
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Hehe..chống đc 30 cái là cơ bụng đủ khoẻ để thổi sáo rồi bạn ah.mình cũng đc 30 cái nè..luồng hơi vào lỗ thổi với hiệu suất đạt trên 80% là tiếng sáo trong rồi,muốn 100% thì chỉ có ngậm cả cái lỗ thổi thuj.hehe.tiết kiệm hơi bằng cách mím khít môi hơn chứ ko phải tuôn hết hơi vào lỗ saó bạn ạ.muốn hơi dài và khỏe thì lấy hơi vào bụng và dùng bụng đẩy hơi.một số người tập thường dùng họng nên ko hiệu quả.bước đầu làm quen thì mình không bịt lỗ naò cả.thổi bao giờ tiếng thật sắc mới bịt dần từ trên xuống dưới.bịt kín các lỗ sẽ dễ thổi hơn tiếng sẽ ko bị xì hoặc ko kêu

Bán sáo,tiêu,sáo mèo

LH yà hú:  laohac_28491

http://damsan.net/forums/t/8375.aspx

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
hyvong_1dieuuoc:

Cái cây thổi ít tốn hơi đấy không phải là tiêu đâu bạn, nó gọi là sáo dọc đấy

Bán sáo trúc

http://saotruc.hnsv.com/

Email: shinichi_1901@yahoo.com.vn

ĐT 0986097526

Page 1 of 4 (53 items) 1 2 3 4 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net