Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

cách chơi sáo Trung Quốc có giống với Việt Nam?

rated by 0 users
This post has 69 Replies | 5 Followers

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
MrKoi124:

nhoc_style:
Tính từ lổ thổi đến lổ 6 đục ở đoạn giữa chếch về phía lỗ thổi 1 tí. Đục 1 lỗ rộng khoản 8mm, 7mm. Rồi dùng hồ dán dán màng vào. Thổi sẽ có âm the thé giống Trung Quốc thôi chứ cái chất riêng thì không có được. Chắc giống cũng 70%. Mà em mách bác nếu ở Đà Nẵng không tìm thấy chỗ nào bán màng thì dùng ni lông kéo thật mỏng dán cũng được. Nhưng không hay. Hehe. Có cách khác là dùng màng Củ Hành ấy dùng cũng được nhưng nhanh hỏng. Hehe. Em nói thế thôi chứ mong bác kiếm cái màng cho nó đoành hoành. Nếu có điều kiện thì mua luôn cây sáo Trung Quốc luôn, chứ dùng sáo Việt mà giả Trung Quốc mà làm gì. Thổi nó khó ra cái chất. Em ở Quảng Ngãi lung tung từng viên gạch cũng chẳng tìm được cái chổ có màng. Nhưng giờ đang ngụ ở Sài Gòn nên cũng dể kiếm hơn. Hi vọng bác sẽ thêm yêu cây sáo Việt mà gắng bó với nó hơn. Chào bác!

hơ hơ. em còn bới cả đất tìm màng mà chả có nè.

nilon em toàn dùng cơ. em nghĩ đủ cách roài. ak mà củ hành làm đc ak. hề hề

chắc là chỗ bác không có rồi chứ ngoài này họ bán nhiều màng lém hi

có mấy k một gói! dán còn ốm mới hết:D

†hằng ßờm

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
xmanlove810:
MrKoi124:

nhoc_style:
Tính từ lổ thổi đến lổ 6 đục ở đoạn giữa chếch về phía lỗ thổi 1 tí. Đục 1 lỗ rộng khoản 8mm, 7mm. Rồi dùng hồ dán dán màng vào. Thổi sẽ có âm the thé giống Trung Quốc thôi chứ cái chất riêng thì không có được. Chắc giống cũng 70%. Mà em mách bác nếu ở Đà Nẵng không tìm thấy chỗ nào bán màng thì dùng ni lông kéo thật mỏng dán cũng được. Nhưng không hay. Hehe. Có cách khác là dùng màng Củ Hành ấy dùng cũng được nhưng nhanh hỏng. Hehe. Em nói thế thôi chứ mong bác kiếm cái màng cho nó đoành hoành. Nếu có điều kiện thì mua luôn cây sáo Trung Quốc luôn, chứ dùng sáo Việt mà giả Trung Quốc mà làm gì. Thổi nó khó ra cái chất. Em ở Quảng Ngãi lung tung từng viên gạch cũng chẳng tìm được cái chổ có màng. Nhưng giờ đang ngụ ở Sài Gòn nên cũng dể kiếm hơn. Hi vọng bác sẽ thêm yêu cây sáo Việt mà gắng bó với nó hơn. Chào bác!

mua ở đâu vậy xmanlove chỉ với,bạn ở đâu vậy,chỉ mình với
buồn buồn vác sáo thổi chơi ai ngờ chưa thổi đá bay vèo vèo ^^
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Tiệm tất thắng.dc số 39.hàng mành.hoan kiếm.hn bán 10k/1gói màng đểu,tiệm tiến mạnh số 4 và 46 hào nam,hn bán 10k/gói màng dùng đc.tiệm md54kt3 bán 12k/gói mảng dùng tạm đc, :))

Bán sáo,tiêu,sáo mèo

LH yà hú:  laohac_28491

http://damsan.net/forums/t/8375.aspx

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

MrKoi124:
ko đúng lắm. sáo tàu nghe nghịc nghịc. bởi nó có cái màng rung. sáo ta dùi lỗ dán màng rung vào thì y hệt. em vừa làm thử he he. giống lắm

Không bao giờ sáo VN thêm cái lỗ dán màng vào mà nó giống chất sáo tàu đâu nhé bạn, chỉ giống được tầm 70 đến 80% thôi

Bán sáo trúc

http://saotruc.hnsv.com/

Email: shinichi_1901@yahoo.com.vn

ĐT 0986097526

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

md54kt3:
Tiệm tất thắng.dc số 39.hàng mành.hoan kiếm.hn bán 10k/1gói màng đểu,tiệm tiến mạnh số 4 và 46 hào nam,hn bán 10k/gói màng dùng đc.tiệm md54kt3 bán 12k/gói mảng dùng tạm đc, :))

mình thấy màng ngoài bắc toàn màng lởm thôi, đợt trước mình nhờ anh lee mua hộ mấy túi màng đem biếu thầy Sơn mấy túi còn đâu giữ  lại dùng dần hehe, công nhận màng trong nam cũng ngon lắm

Bán sáo trúc

ĐT 0986097526

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Hi.mấy anh trong nam thì khen màng bắc tốt.đạj biểu shinichi lại khen màng miền nam.chê màng miền bắc.

Bán sáo,tiêu,sáo mèo

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

md54kt3:
Hi.mấy anh trong nam thì khen màng bắc tốt.đạj biểu shinichi lại khen màng miền nam.chê màng miền bắc.

ặc, mình thấy mấy anh chơi sáo TQ đều nhờ mua màng miền nam, trong nam có khu cho người hoa nên trong đấy mới có màng ngon, ngoài bắc mình thấy toàn màng đểu

Bán sáo trúc

ĐT 0986097526

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

damsan1992:
tôi chơi sáo TQ 1 thời gian giờ thấy nó cũng giống như VN mà khác mỗi làn hơi thôi(ý kiến riêng) còn rất nhiều cách nữa nhưng chủ yếu là kĩ thuật nhỉ

Kiếm   VCD của Du Tốn Phát là biết nó như thế nào thôi mà

Cầu người hơn cầu mình.
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
Shinichi:

ặc, mình thấy mấy anh chơi sáo TQ đều nhờ mua màng miền nam, trong nam có khu cho người hoa nên trong đấy mới có màng ngon, ngoài bắc mình thấy toàn màng đểu

Vấn đề là hiện nay tiệm bán màng sáo trong Nam vừa nhập về 1 lô hàng lỡm (chủ tiệm ko rành về sáo nên không phân biệt được dõm hay xịn Big Smile)... mà theo lời chủ tiệm thì chỉ khi nào bán hết số màng lỡm này thì chủ tiệm mới nhập hàng mới ... mà hàng lỡm thì không ai thèm mua nên khả năng có màng tốt là hơi bị thấp Tongue Tied

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
xmanlove810:
MrKoi124:

nhoc_style:

bác gửi cho e 1 gói đc. ko. đúc vào thư gửi cho rẻ. hì. nếu đc em thank bác trước

Sắp Bán Nứa. Hè thì Bán yêu sáo phú thọ PM SĐT:072719699 YM : Nhocbuidoi_910

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Shinichi:

MrKoi124:
ko đúng lắm. sáo tàu nghe nghịc nghịc. bởi nó có cái màng rung. sáo ta dùi lỗ dán màng rung vào thì y hệt. em vừa làm thử he he. giống lắm

Không bao giờ sáo VN thêm cái lỗ dán màng vào mà nó giống chất sáo tàu đâu nhé bạn, chỉ giống được tầm 70 đến 80% thôi

hề. bác thử 1 cây giống từ ĐK và khoảng cách các lỗ coi. giống lắm ta. phải đến 95%

Sắp Bán Nứa. Hè thì Bán yêu sáo phú thọ PM SĐT:072719699 YM : Nhocbuidoi_910

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
MrKoi124:
Shinichi:

MrKoi124:

hề. bác thử 1 cây giống từ ĐK và khoảng cách các lỗ coi. giống lắm ta. phải đến 95%

Bạn có biết trong 10 cây sáo của mình thì có quá nửa đục lỗ màng, không bao giờ được quá 80% đâu bạn. Mình đã làm thử và thầy Sơn cũng làm rồi nhưng nó không ra được cái chất tàu đâu bạn

Bán sáo trúc

ĐT 0986097526

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Shinichi:
MrKoi124:
Shinichi:

MrKoi124:

Bạn có biết trong 10 cây sáo của mình thì có quá nửa đục lỗ màng, không bao giờ được quá 80% đâu bạn. Mình đã làm thử và thầy Sơn cũng làm rồi nhưng nó không ra được cái chất tàu đâu bạn

bác test thử cây đó đc không ạ?hay nói cái chất đó như thế nào không?em muốn so sánh với sản phẩm của mình xem thế nào Stick out tongue

Bán sáo,tiêu,sáo mèo

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
md54kt3:
Shinichi:
MrKoi124:
Shinichi:

MrKoi124:

bác test thử cây đó đc không ạ?hay nói cái chất đó như thế nào không?em muốn so sánh với sản phẩm của mình xem thế nào Stick out tongue

Hehe, được thôi, bác hãy post 1 video cây sáo của bác lên, mình sẽ chỉ cho bác điểm khác biệt

Cây sáo của mình và thầy Sơn khi dán máng vào thổi cùng 1 bài là mây hồng đuổi trăng thì đều thấy hai cái âm sắc đó nó chỉ lơ lớ nhau nhưng không giống nhau, nếu nói thế này thì có lẽ chẳng ai hiểu được nhưng khi test 2 cây cùng tông nhau thì chắc chắn rằng mọi người sẽ thấy sự khác biệt

Bán sáo trúc

ĐT 0986097526

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Tất nhiên là lớ lớ thôi không giống đâu. Em làm mấy cây rồi. Có cả cây tone đô làm theo mẫu của cây tone đô Trung Quốc bằng trúc có độ dày và đường kính gần giống nhau nhưng mà dán màng vô thổi vẫn khác hẳn cây tàu. Nên vụ giả này chỉ đúng khoảng 70% thôi.
Page 3 of 5 (70 items) < Previous 1 2 3 4 5 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net