Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

cách chơi sáo Trung Quốc có giống với Việt Nam?

rated by 0 users
This post has 69 Replies | 5 Followers

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

nhoc_style:
Tính từ lổ thổi đến lổ 6 đục ở đoạn giữa chếch về phía lỗ thổi 1 tí. Đục 1 lỗ rộng khoản 8mm, 7mm. Rồi dùng hồ dán dán màng vào. Thổi sẽ có âm the thé giống Trung Quốc thôi chứ cái chất riêng thì không có được. Chắc giống cũng 70%. Mà em mách bác nếu ở Đà Nẵng không tìm thấy chỗ nào bán màng thì dùng ni lông kéo thật mỏng dán cũng được. Nhưng không hay. Hehe. Có cách khác là dùng màng Củ Hành ấy dùng cũng được nhưng nhanh hỏng. Hehe. Em nói thế thôi chứ mong bác kiếm cái màng cho nó đoành hoành. Nếu có điều kiện thì mua luôn cây sáo Trung Quốc luôn, chứ dùng sáo Việt mà giả Trung Quốc mà làm gì. Thổi nó khó ra cái chất. Em ở Quảng Ngãi lung tung từng viên gạch cũng chẳng tìm được cái chổ có màng. Nhưng giờ đang ngụ ở Sài Gòn nên cũng dể kiếm hơn. Hi vọng bác sẽ thêm yêu cây sáo Việt mà gắng bó với nó hơn. Chào bác!

bạn có biết ai bán sáo TQ chuẫn mà giá rẽ rẽ không,mua từ xa cũng được,mình định mua cây sáo tone C này trên trang web www.muanhaccu.com nhưng mà không biết có chuẫn không nên chưa biết nên mua hay không,bạn biết ai bán chỉ mình với nhé thank

buồn buồn vác sáo thổi chơi ai ngờ chưa thổi đá bay vèo vèo ^^
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1
cậu nhờ mấy anh trên dam san nè mấy anh giúp tìm cho cây sáo tôt( chính hãng đại ca Mao Trạch Đông) luôn nhưng giá rẻ thì không biết có không ta Confused
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

damsan1992:
cậu nhờ mấy anh trên dam san nè mấy anh giúp tìm cho cây sáo tôt( chính hãng đại ca Mao Trạch Đông) luôn nhưng giá rẻ thì không biết có không ta Confused

trong diễn đàn có ai bán sáo TQ không,cây ở trên giá 80k,có nên mua không

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1
như hình trên mà giá 80k là tui mua liền hi hi....hôm bữa có mua 2 cây ngoài Tất Thắng quận 3 ,về độ chuẩn của sáo như thế nào là đỉnh thì mình không biết, nhưng thổi thấy cũng đc lắm ,tiếc là họ bán sáo chưa lấy màng nên sáo chỉ ra chất VN thôi hu..hu
Tui thích nghe tiếng sáo ,nhưng không ai ở bên thổi cho tui nghe .Vậy thì tui tập sáo để thổi cho chính mình nghe vậy :D
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
haihau272:

nhoc_style:
Tính từ lổ thổi đến lổ 6 đục ở đoạn giữa chếch về phía lỗ thổi 1 tí. Đục 1 lỗ rộng khoản 8mm, 7mm. Rồi dùng hồ dán dán màng vào. Thổi sẽ có âm the thé giống Trung Quốc thôi chứ cái chất riêng thì không có được. Chắc giống cũng 70%. Mà em mách bác nếu ở Đà Nẵng không tìm thấy chỗ nào bán màng thì dùng ni lông kéo thật mỏng dán cũng được. Nhưng không hay. Hehe. Có cách khác là dùng màng Củ Hành ấy dùng cũng được nhưng nhanh hỏng. Hehe. Em nói thế thôi chứ mong bác kiếm cái màng cho nó đoành hoành. Nếu có điều kiện thì mua luôn cây sáo Trung Quốc luôn, chứ dùng sáo Việt mà giả Trung Quốc mà làm gì. Thổi nó khó ra cái chất. Em ở Quảng Ngãi lung tung từng viên gạch cũng chẳng tìm được cái chổ có màng. Nhưng giờ đang ngụ ở Sài Gòn nên cũng dể kiếm hơn. Hi vọng bác sẽ thêm yêu cây sáo Việt mà gắng bó với nó hơn. Chào bác!

bạn có biết ai bán sáo TQ chuẫn mà giá rẽ rẽ không,mua từ xa cũng được,mình định mua cây sáo tone C này trên trang web www.muanhaccu.com nhưng mà không biết có chuẫn không nên chưa biết nên mua hay không,bạn biết ai bán chỉ mình với nhé thank

Trong tp HCM thì Tiệm Tất Thắng là sáo ngon nhất rồi. Giá thì từ 200k trở lên không thôi. Nhưng lại không có màng tốt. Toàn loại dỏm. Cũng may em vừa rồi mình em mới mua được bộ màng tốt. He he. Em nghĩ là nếu không có điều kiện thì chơi sáo Việt cũng được bạn ạ.
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

mình mới tậu được kây này nhưng không biết làm sao dán màng cho đúng,thổi nốt được nốt không,có ai biết cách chỉ với,mình xem trên youtube nhưng không hiểu họ nói gì,mình không biết ở chổ dán xong thổi nghe như thế nào là đúng,có ai biết chỉ giáo cho mình nhé thank

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Cái vụ dán màng sao mà chỉ đây nhỉ nếu gặp trực tiếp sẽ dễ nói hơn. Nói chung là dán sao cho âm thanh mình thấy hay là được. Sao cho giống với âm thanh mà mình nghe giống như âm tàu là được. Nói chung nó trong trong là được. Đừng để nó rè nhiều. Sao nhỉ dán sao cho mình nghe giống màu Trung Quốc là ok
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

mình dán rồi nhưng thổi note đô1 rê1 mi1 không nghe âm thanh tàu nghe VN không àh,còn note còn lại thì có,không biết làm sao cho được nữa, mua kây sáo có 3 miếng màng mà mình dùng hết 1 miếng rồi nhưng chưa ra gì hết,cậu mua màng tốt ở đâu vậy giá 1 túi bao nhiêu,chỉ mình với có thể mua từ xa không,mình ở Đà Nẵng,mình mua sáo TQ tone C dùng băng keo bịt lại ra sáo tone gì của VN vậy,chắc mình phải bịt lại dùng sáo VN cho khỏe hic,

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Đô, rê, mi không có âm tàu là do dán quá căng. Dùng nước thấm xung quanh lổ dán màng cho ướt rồi chỉnh lại cho chùn tí là được. Không cần phải thay màng mới. Nếu biết giữ thì 1 lần dán màng sẽ dùng được 1 tháng có khi hơn. Hiện tại tp HCM cũng chẳng tìm đâu ra màng tốt trừ khi ông Tất Thắng lấy về hàng xịn thôi. Hỏi mấy bác ngoài bắc ấy mấy bác đó gần Trung Quốc hơn. Mua sáo TQ tone C. Thì của VN la G. Chúc bác thổi sáo hay. Hehe. Chìu nay rảnh rỗi mới phá xong cây sol VN đưa nó sang TQ rồi. Đúng là phá quá.hic.hic
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

hihi,mình cũng mới phá kây sib nè,quên mất để mũi khoang 7ly zô làm 1 phát toét loét lun,:))

cho mình hỏi căng bề ngang quá hay bề dọc vậy,sữa bề ngang hay bề dọc,thank

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Căng theo bề ngang để bề dọc hơi chuần tí. Có gì dễ sữa.
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
không biết nói gì ngoài 2 từ Cảm Ơn :))
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1
tôi chơi sáo TQ 1 thời gian giờ thấy nó cũng giống như VN mà khác mỗi làn hơi thôi(ý kiến riêng) còn rất nhiều cách nữa nhưng chủ yếu là kĩ thuật nhỉ
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
haihau272:

Kòi ơi cho mình hỏi,dùi lổ chổ nào vậy,màng có thể kiếm ở đâu,mình ở Đà Nẵng,mình có kây sáo sib tự làm nhưng không biết dùi chổ nào,chỉ mình với,thank

hề hề. cậu khoét lỗ ở giữa lỗ thổi và lỗ đầu tiên. mua màng ở mấy trường nghệ thuật ý.(tớ toàn nhờ mua. đã mua đc đâu)

hề

Sắp Bán Nứa. Hè thì Bán yêu sáo phú thọ PM SĐT:072719699 YM : Nhocbuidoi_910

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

nhoc_style:

hơ hơ. em còn bới cả đất tìm màng mà chả có nè.

nilon em toàn dùng cơ. em nghĩ đủ cách roài. ak mà củ hành làm đc ak. hề hề

Sắp Bán Nứa. Hè thì Bán yêu sáo phú thọ PM SĐT:072719699 YM : Nhocbuidoi_910

Page 2 of 5 (70 items) < Previous 1 2 3 4 5 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net