Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Tài liệu học kéo nhị

rated by 0 users
This post has 24 Replies | 3 Followers

Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3
traudat Paradise [ip] Posted: 11-20-2006 19:00
bác nào có tài liệu hướng dẫn về đàn nhị thì up lên cho mình học với Yes
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1

đá qua mấy siêu thị sách ..tìm mua sách học mà khó quá à .... mà còn lựa nhị kéo nữa chứ ...

alex_muathu@yahoo.com- " Âm nhạc là nguồn sống. Sáo trúc là đam mê!"
Top 200 Contributor
đại cầm thủ
Có bác nào có ebook học Nhị căn bản không? Share cho em với :)
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

báo cáo là có, và nó đang ở nhà của ba mẹ em, ngôi nhà mà hiện giờ em chưa về dc. Hình như tài liệu này của pác Fool thì phải ( hay của MHM nhỉ?) ko biết còn bản photo nào ko 2 pác ?

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 200 Contributor
đại cầm thủ

ôi! cám ơn mọi người quá ^^

Bác saotruc ơi! Tài liệu đó không thấy nói j` đến cách bấm các nốt, bác có tài liệu nào nói đến cái này ko? Giúp em với.

Em cám ơn. 

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Mình có cái này xem cậu có xài được không.

D scale

Mời các bạn thích đọc sách đến với Thư Viện Ebook www.thuvien-ebook.com
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
bác Vvn có đầy đủ tài liệu của hình trên ko vậy. MHM muốn tìm hiểu các thế tay trên đàn. Xưa giờ chơi nhạc lễ nên chỉ xài 1 thế tay duy nhất thôi. Không biết thế đàn nhị có thế 1 2 3 4 5 6 7 8 9 như violin ko. Nếu có thì dể cho MHM quá. Bác up lai hình trên to to rd9uoc5 ko bác.
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
Để cuối tuần có thì giờ vvn rãnh ngồi vẽ lại mấy cái ghi chú về thế tay.
Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Cái ảnh trên kia tốt quá :D Trước em có tìm được một hình cũng như vậy nhưng lại không chỉ rõ ngón ^^ nên chịu chết, nay gặp được cái ảnh của bác đúng là vớ phải vàng :

Nhân tiện, bác vvn có bài tập về chạy nốt không? cho em xin với :D

À ko! Nếu bác có quyển sách nào hướng dẫn tự học thì cho em xin :D

Ở Hà Nội em không kiếm được lấy một quyển :(

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Cái ảnh trên kia tốt quá. Trước em có tìm được một cái ảnh giống giống cái ảnh trên, nhưng nó không có ghi vị trí ngón nên em cũng chịu chết, nay có cái ảnh bác cho đúng là như vớ được vàng :D Em cám ơn.

À nhân tiện bác có bài tập về chạy nốt không? cho em xin :D

À không! Bác có sách hướng dẫn tự học không? Cho em xin với :( Ở Hà Nội em không kiếm nổi đến một quyển sách dạy Nhị!!!

Top 200 Contributor
đại cầm thủ
Xin hỏi bác MHM, bác chơi nhạc lễ có phải là nhạc thường đánh cho học trò lễ dâng lục cúng phải không ? Xin bác có thể nói rõ về nhạc lễ?!
suong chieu
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Bài tập nhị rất nhiều trên các site của Trung quốc. Chẳng hạn cái website Erhuart (Nghệ thuật đàn Nhị) này.

http://www.erhuart.cn/toplistb.asp?id=188

download về, in ra tập mấy năm cũng không hết. 

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Ấy! nhưng bác ơi :( em nào có biết tiếng Hoa :-s

Mà mấy bản trong đấy toàn ghi số, không rõ cách đọc thế nào, bác chỉ giúp em được không?

Em cám ơn! 

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
n_minhvu:

Ấy! nhưng bác ơi :( em nào có biết tiếng Hoa :-s

Mà mấy bản trong đấy toàn ghi số, không rõ cách đọc thế nào, bác chỉ giúp em được không?

Em cám ơn! 

Nếu bạn thực sự muốn tìm và học hỏi về nhị thì bạn phải làm quen với hệ thống ký âm bằng số của Trung quốc. Hệ thống của Trung quốc đơn giản và dễ nhớ hơn hệ của Nhật và được chấp nhận nhiều nơi trên thế giới. Các lớp dạy nhị và các forum nhị và hầu hết sách vở tài liệu về nhị nói riêng đều dùng hệ thống ký âm bằng số này . Có lẽ chỉ ở Việt Nam là dùng hệ ký âm theo nhạc Tây Phương thôi.

Có thể xem trên wikipedia tại đây.

http://en.wikipedia.org/wiki/Numbered_musical_notation 

Page 1 of 2 (25 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net