Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Vài thắc mắc về sáo

rated by 0 users
This post has 11 Replies | 0 Followers

Not Ranked
tiểu cầm thủ
pokemon93 Posted: 10-14-2010 0:54
Em mới học thổi sáo từ đợt trung thu do bà chị em mua tặng cây sáo nên muốn tập và mê wá. Em hiện giờ bị mấy vấn đề là em có thể thổi tạm gọi là phân biệt được 14 nốt ban đầu nhưng mà không thổi đc liền nhau ví dụ như khi thổi bài bé lên đàng sòl đố đố thì em thổi đc mỗi nốt sòl khi bấm nốt đố thì nó khó ra tiếng lắm . Mà cái kĩ thuật đánh lưỡi đơn cũng thế khi đánh luỡi tiếng nó hok ra nốt mà cứ phù phù ý ai giúp em với
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

pokemon93:
Em mới học thổi sáo từ đợt trung thu do bà chị em mua tặng cây sáo nên muốn tập và mê wá. Em hiện giờ bị mấy vấn đề là em có thể thổi tạm gọi là phân biệt được 14 nốt ban đầu nhưng mà không thổi đc liền nhau ví dụ như khi thổi bài bé lên đàng sòl đố đố thì em thổi đc mỗi nốt sòl khi bấm nốt đố thì nó khó ra tiếng lắm . Mà cái kĩ thuật đánh lưỡi đơn cũng thế khi đánh luỡi tiếng nó hok ra nốt mà cứ phù phù ý ai giúp em với

Đối với một người mới tập sáo thì có thể nói nốt đồ là nốt khó thổi nhất, nguyên nhân chính là do bịt lỗ không kín. Nhưng nguyên nhân thứ 2 có thể là do cây  sáo bạn thổi nó bí hay dễ hiểu là khó thổi. Bạn có thể nhờ người biết kiểm tra cây sáo xem nó có dễ thổi hay không

Với bài lên đàng thì khi thổi nốt đố thay vì bạn bịt 6 lỗ và thổi mạnh thì bạn hãy mở lỗ số 6 ( lỗ gần lỗ thổi nhất ) và bịt tất cả các lỗ kia lại thì sẽ thuận hơn rất nhiều

Với kỹ thuật đánh lưỡi đơn thì khi mới tập bạn sẽ cảm thấy không liền mạch, nguyên nhân là do tay chưa linh hoạt công với luồng hơi còn yếu và chưa có sự tập trung của luồng hơi vào cây sáo dẫn tới bị xì hay gọi theo cách của bạn là phù phù ấy, bạn có thể khắc phục bằng cách tập thổi lấy hơi và thổi liền một mạch từ đồ lên đố và ngược lại và luôn chú ý về cách đặt môi cộng với mím khe môi

Bán sáo trúc

http://saotruc.hnsv.com/

Email: shinichi_1901@yahoo.com.vn

ĐT 0986097526

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

ái chà chà! đúng là mới tập. lẫy đơn bạn hãy nói là t t t. lỡi chỉ hơi nhấp khi thổi. đừng thái quá. vì nếu thái quá thì sẽ có cảm giác là( nói hơi thô một chút) phỉ nước bọt vào sáo. nếu  t t t ko đc. bạn nói là tực tức tực. mà tiện đây cho em hỏi cái phi lưỡi cái. anh em bảo là khi thổi lươic lượn như nói chữ r (ông học VHNT, em nghe răm rắp) ngưng mà chỉ đc 1 tí đầu. về sau lưỡi cứ thảng đuột. hỏi thì anh bảo phải tập nhiều. anh nào giúp em luôn cái

Sắp Bán Nứa. Hè thì Bán yêu sáo phú thọ PM SĐT:072719699 YM : Nhocbuidoi_910

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
em cũng học cái phi lưỡi này rồi , cái này hay làm tiếng chim hoặc những đoạn nào "oai oai" thì rất hay , theo mình nghĩ thì bạn nên tập ở ngoài trước kết hợp với tập lưỡi kép lưỡi đơn , lúc mình mới tập vừa tập lưỡi kép vừa tập phi lưỡi , khi thổi được anh vẫn hành quân thì xong luôn phi lưỡi .
Làm sao tìm được bóng gương xưa ? là sao làm sao tìm được mùi hương tà áo em thơm ? Trong xiêm y nào có gì hề ? mà ta hoài tiếc nhớ mông lung .....
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
MrKoi124:

ái chà chà! đúng là mới tập. lẫy đơn bạn hãy nói là t t t. lỡi chỉ hơi nhấp khi thổi. đừng thái quá. vì nếu thái quá thì sẽ có cảm giác là( nói hơi thô một chút) phỉ nước bọt vào sáo. nếu  t t t ko đc. bạn nói là tực tức tực. mà tiện đây cho em hỏi cái phi lưỡi cái. anh em bảo là khi thổi lươic lượn như nói chữ r (ông học VHNT, em nghe răm rắp) ngưng mà chỉ đc 1 tí đầu. về sau lưỡi cứ thảng đuột. hỏi thì anh bảo phải tập nhiều. anh nào giúp em luôn cái

Theo em bác nên tập cái này ở ngoài trước bằng cách đọc chữ R trong miệng ấy. khi tập được rồi thì hãy áp dụng vô sáo.

Nhưng khi áp dụng vô sáo chưa chắc đã kêu. Đó là do reo chưa đúng hoặc để môi rung nhiều quá. Cái này tập cái lưỡi cho thật nhuyễn tập nhiều thì sẽ được thôi.

Theo em thì tập cho cái đầu lưỡi rung cho thật tốt. nếu kết hợp với TKT thì sẽ giúp luyện cái lưỡi tốt hơn đấy bác. Đây là ngu kiến của em.

À mách bác cái này bác có chơi trò của con nít hay cho không? Cái trò bắt chướt tiếng xe máy đấy. rịn…..rịn……………..rịn…………………..r….r….r. cái này cũng được đấy.he heStick out tongue

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

mình cũng đang tập cái vụ reo lưỡi đây, nhưng mà chẳng ra cái giống gì hết. Tập lưỡi ở ngoài thì nghe rung om lên mà đưa vào cây sáo thấy toàn nước bọt không thôi. hic, đã thế tập nhiều người cứ giống như mấy người bị tụt canxi, nghe rất chóng mặt. Bác nào kinh nghiệm giúp với!

Mách nước các bác cách mình tập ở ngoài nè: CoCaCoLa, uống vào là .... Br.ừ.ừ.ừ..ừ.. heheBig Smile

Trùm chính tã, Hõi ngả bất phân..~_~
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
riêng cái chóng mặt là do ... hơi ra nhiều quá thiếu hơi , tập mãi rồi quen thôi bạn ạ , ai cũng thế cả nhất là tập "xông hơi"
Làm sao tìm được bóng gương xưa ? là sao làm sao tìm được mùi hương tà áo em thơm ? Trong xiêm y nào có gì hề ? mà ta hoài tiếc nhớ mông lung .....
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
Bác nào biết kĩ thuật chuyền hơi không?dạy em vớiBig Smile
Gái Gú Chỉ Là Phù Du----Thầy U Mới Là Tất Cả
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
TieuThienVuong:

mình cũng đang tập cái vụ reo lưỡi đây, nhưng mà chẳng ra cái giống gì hết. Tập lưỡi ở ngoài thì nghe rung om lên mà đưa vào cây sáo thấy toàn nước bọt không thôi. hic, đã thế tập nhiều người cứ giống như mấy người bị tụt canxi, nghe rất chóng mặt. Bác nào kinh nghiệm giúp với!

Mách nước các bác cách mình tập ở ngoài nè: CoCaCoLa, uống vào là .... Br.ừ.ừ.ừ..ừ.. heheBig Smile

Mình cũng gặp trường hợp như bạn. Theo đánhcj  giá tổng quan là độ rung của đầu lưỡi chưa đủ và nhuyển, cái này là do hỏa hầu tập chưa đủ, kiên trì sẽ thành công. Mất hơi nhiều thiếu oxi nên chóng mặt. 

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
phi lưỡi đã có tiến bộ. thêm đc 1 tí  nhưng bây h thì lại ko cho thành bài đc. thê mới chết chứ

Sắp Bán Nứa. Hè thì Bán yêu sáo phú thọ PM SĐT:072719699 YM : Nhocbuidoi_910

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

theo mình hiểu nôm na thì "xông hơi" chính là tập làn hơi,bạn thổi note cao nhất có thể như các note bậc 3 rồi giữ sau cho nó lâu nhất , làm đi làm lại trong 15' nghỉ 5' làm lại tiếp .

theo ý kiến chủ quan của mình thì cách này có hiệu quả sau.

1 Làn hơi của bạn sẽ vào sáo trọn vẹn hơn ít xì 

2 Điều khiển được làn hơi ,kéo dài nó để đủ sức thổi mấy bài cần hơi dài hoặc truyền hơi như intro "mùa xuân biên phòng" 

3 Luyện phổi nè , rất tốt đó hihi

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Nếu bạn luyện hơi có thể tham khảo video và bài rất hay sau của maomeo.

Cách để có làn hơn dài khi thổi sáo http://damsan.net/forums/thread/58986.aspx

Page 1 of 1 (12 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net