Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

dùng sáo thổi mấy bài cổ nhạc

rated by 0 users
This post has 21 Replies | 2 Followers

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
em lại hỏi thêm một câu nữa là bảo quản sáo thế nào mới đúng ( hơi ngớ ngẩn nhưng em thật sự không biết mong các bác chi giúp) sáo các bác tặng nên nâng như nâng trứng hứng như hứng hoa
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
ặc ặc, tui chỉ biết làm sáo chứ ko biết bảo quản sáo, he he he  chùi cho nó sạch sẽ thì biết, chùi ngoài thì dễ gòi, nhưng chùi trong thì hơi khó, bạn quấn bông gòn chùi coi chừng nó kẹt cái cục bông gòn lại bên trong thì khổ, nói chung ko nên xài nước để rửa hay tắm sáo, nhiều người nói ko sao nhưng tui mà rửa bằng nước thì lại thấy nó nhớt nhớt khó chịu lắm, ngoài ra khi chùi bên trong bạn cẩn thận đừng đẩy mạnh quá bay mất cái nút chặn là kể như tiêu luôn, nếu lỡ tiêu rồi thì đem lại tui nhét cái nút chặn khác vậy thôi, sáo của tui có cây tui để 4 năm ko chùi rửa gì hết cũng chả sao, thời tiết việt nam nói chung ôn hòa ko ảnh hưởng gì tới mấy cây tre cây trúc, ko nứt đâu đừng lo, miễn là đừng thảy lên mái nhà phơi gió phơi sương thì nói chung xài tốt chí ít mười năm... còn nếu định đi du ngoạn sang mấy xứ hàn lạnh lẽo thì chắc phải nhờ tới kinh nghiệm của mấy bác hải ngoại như bác kirin chỉ dạy mới được...
tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
hoadat:

ôm sáo cả buổi chiều em có vài điều muốn hỏi:

1. sao khi em cầm ngược sáo ( thay vì để nằm bên phải thì em để nằm bên trái ) thì hình như nó kêu to và dễ thổi hơn hay sao ấy

2. tập thổi một hồi thì hơi chóng mặt. mà khí thổi đi ra ngoài nhiều như vậy là đúng hay sai

mong các bác chỉ giáo Big Smile

bạn nên tập cầm tay trái bấm những nốt âm sắc cao, tay phải những nốt âm sắc trầm như vậy tốt hơn, ko có chuyện dễ thổi hay khó thổi hơn đâu, tui là người thuận tay trái còn cầm như bình thường mà, nếu dễ thổi hơn có lẽ tại bạn tập 1 hồi nó lên level chăng nên dễ ra hơn đó thôi...

còn chuyện thổi mà bị chóng mặt thì vừa nằm vừa thổi là hết chóng mặt chứ gì...dễ ẹc, còn chuyện khí ra nhiều bên ngoài thì bình thường, ai mới tập cũng vậy, miễn tiếng sáo kêu to là được, càng to càng tốt... 

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
em thổi được 7 node thấp rồi còn 7node cao thì không biết thổi sao đây. chắc phải lên CVH học hỏi rồi. mà hình như sáo của bác saonhua lỗ hơi to hay sao ấy mà tay em bịt khó kín lắm
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
ặc ặc, cây đó tui làm vì 1 mục đích riêng nên nó có lỗ hơi bị bự, Chủ Nhật lên CVH đổi cho cây sáo có lỗ nhỏ hơn,và bảo đảm với bạn là âm sắc hay hơn nữa, khè khè... ròi kiu mấy sư huynh kia chỉ tiếp cho vài chiêu mà học hỏi để về luyện công tiếp!
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
cám ơn bác saonhua chủ nhật này em phải ở nhà viết báo cáo luận văn giữa kì gồi [:'(] hẹn các bác tuần sau vậy.sao em vô luồng hướng dẫn luyện sáo của bác saotruc thi không thấy được hình gì hết vậy
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
vô cái phần nào mà có cái chữ youtube đó, gòi bấm bờ lay, là nó chiếu cho coi chứ gì, còn muốn tải về thì đúp cờ lich vô thì nó sẽ bung ra 1 trang youtube, mở thêm 1 tab hoặc 1 windows nữa, gõ cái keepvid.com vào, rồi chép cái địa chỉ bên youtube qua bấm download rồi gom hết về ổ cứng mà coi!
Page 2 of 2 (22 items) < Previous 1 2 | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net