Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Nguyên liệu làm sáo ?

rated by 0 users
This post has 9 Replies | 0 Followers

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Tình hình là chỗ mình bán toàn sáo tào lao ( 3000/1 cây) thổi chả ra nốt gì hết, nên mình muốn tự làm riêng cho mình một cây, bắt đầu từ nguyên liệu trước. Mình muốn thảo luận với mọi người âm của sáo (ngang- 6 lỗ) làm bằng nguyên liệu gì thì nghe âm chuẩn và thanh nhất ( trúc, tre, nứa, ...???)

Luôn tiện ai còn giữ video hướng dẫn làm sáo thì cho mình xin luôn nha ^^

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Tiếng gió trong đêm:

Tình hình là chỗ mình bán toàn sáo tào lao ( 3000/1 cây) thổi chả ra nốt gì hết, nên mình muốn tự làm riêng cho mình một cây, bắt đầu từ nguyên liệu trước. Mình muốn thảo luận với mọi người âm của sáo (ngang- 6 lỗ) làm bằng nguyên liệu gì thì nghe âm chuẩn và thanh nhất ( trúc, tre, nứa, ...???)

Trúc, nứa, gỗ, ống nhựa, ống kim loại...

Bán sáo trúc

http://saotruc.hnsv.com/

Email: shinichi_1901@yahoo.com.vn

ĐT 0986097526

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
He he, có loại nào thì làm loại đó thôi bác ơi, chơi sơ sơ mà, không cần cầu kỳ quá đâu :) Còn nếu bảo tốt nhất thì chắc là titanium bác ạ, cây flute đó giá vài chục k :))
Not Ranked
tiểu cầm thủ

Shinichi:

Hix, mình hỏi nguyên liệu nào tốt nhất chứ đâu hỏi nguyên liệu nào có thể làm sáo +_+

Chapi:
He he, có loại nào thì làm loại đó thôi bác ơi, chơi sơ sơ mà, không cần cầu kỳ quá đâu :) Còn nếu bảo tốt nhất thì chắc là titanium bác ạ, cây flute đó giá vài chục k :))

Uh, mình chủ yếu hỏi về sáo đông phương thôi, còn flute thì đạt chuẩn quốc tế rồi, hông có tiền mua đâu :D

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Thì đó bác ơi, nứa, trúc, nhựa, sắt, đồng, nhôm, vàng, bạc, titanium .... cái nào cũng làm được sáo hết. Bác thấy tiện cái nào thì dùng cái đó thôi, còn tốt nhất thì có lẽ là titanium rồi :))
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
[youtube:XsINLs1wJr8]

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Tiếng gió trong đêm:

Shinichi:

Hix, mình hỏi nguyên liệu nào tốt nhất chứ đâu hỏi nguyên liệu nào có thể làm sáo +_+

Hịc, mỗi loại có một cái hay riêng, nếu đúng với âm thanh và mục đích của cây sáo thì là nứa và trúc, cái nào tốt hơn cái nào thì còn tùy thuộc vào bạn ở đâu, bạn yêu thích âm sắc của trúc hơn hay nứa hơn ( có nguyên cả một phần tranh luận về 2 vật liệu này rồi đó ), còn ngoài ra nếu dùng với mục đích động cẳng chân hạ cẳng tay thì bác có thể dùng sáo kim loại ưu điểm của nó là cứng, không sợ vỡ nhưng mạnh quá thì vẫn cong như thường còn nhược điểm là âm sắc nó không đẹp như trúc và nứa

Bán sáo trúc

http://saotruc.hnsv.com/

Email: shinichi_1901@yahoo.com.vn

ĐT 0986097526

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Shinichi:
Hịc, mỗi loại có một cái hay riêng, nếu đúng với âm thanh và mục đích của cây sáo thì là nứa và trúc, cái nào tốt hơn cái nào thì còn tùy thuộc vào bạn ở đâu, bạn yêu thích âm sắc của trúc hơn hay nứa hơn ( có nguyên cả một phần tranh luận về 2 vật liệu này rồi đó ), còn ngoài ra nếu dùng với mục đích động cẳng chân hạ cẳng tay thì bác có thể dùng sáo kim loại ưu điểm của nó là cứng, không sợ vỡ nhưng mạnh quá thì vẫn cong như thường còn nhược điểm là âm sắc nó không đẹp như trúc và nứa

Cho mình hỏi 2 thứ trúc và nứa, nứa có độ cứng-đặc và chắc hơn nên mình nghĩ sẽ phát ra có độ âm mang tần suất cao hơn phải không nhỉ ? Tại thấy mấy cây sáo trung quốc làm từ gỗ đặc biệt rất chắc và cứng, âm cũng rất chuẩn không thua kém flute

p/s maomeo: cám ơn bạn nhiều nhá, video rất cần thiết với mình ^^. Luôn tiện cho mình hỏi bạn bán sáo trong khu vực nào vậy? mình ở tận trên núi không biết có mua được không ta

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
Tiếng gió trong đêm:

Trong 3 loại cây mà bro nêu ở trên thì mình thấy bạn nên loại cây tre ra khỏi danh sách nguyên liệu vì mình chưa thấy cây sáo nào bằng tre cả (ko biết là có hay ko nhưng hiện tại mình chưa thấy qua Big Smile)

Còn giữa trúc và nứa thì khó có thể khẳng định cái nào hay hơn cái nào ... vì tùy vào sở thích của mỗi người nên có người thích tiếng nứa và số khác thì thích tiếng trúc ... vì vậy bro nên tìm nghe thử một số bài sáo được thể hiện = trúc và một số = nứa, và trong khi nghe thì bản thân bro sẽ tự cảm ra và biết cái nào phù hợp với sở thích của bro.

Chứ còn nói về chuẩn và thanh thì chủ yếu phụ thuộc vào kỹ thuật khoét + với loại nguyên liệu tốt hay dở thôi.

(He he tranh thủ xìpam để lên cấp Big Smile)

PS: hic.. post xong mới thấy mình trả lời giống Shinichi (thôi kệ nhìu ý kiến giống nhau sẽ thuyết phục hơn....)

Not Ranked
tiểu cầm thủ
wanabe00:

Trong 3 loại cây mà bro nêu ở trên thì mình thấy bạn nên loại cây tre ra khỏi danh sách nguyên liệu vì mình chưa thấy cây sáo nào bằng tre cả (ko biết là có hay ko nhưng hiện tại mình chưa thấy qua Big Smile)

Còn giữa trúc và nứa thì khó có thể khẳng định cái nào hay hơn cái nào ... vì tùy vào sở thích của mỗi người nên có người thích tiếng nứa và số khác thì thích tiếng trúc ... vì vậy bro nên tìm nghe thử một số bài sáo được thể hiện = trúc và một số = nứa, và trong khi nghe thì bản thân bro sẽ tự cảm ra và biết cái nào phù hợp với sở thích của bro.

Chứ còn nói về chuẩn và thanh thì chủ yếu phụ thuộc vào kỹ thuật khoét + với loại nguyên liệu tốt hay dở thôi.

(He he tranh thủ xìpam để lên cấp Big Smile)

PS: hic.. post xong mới thấy mình trả lời giống Shinichi (thôi kệ nhìu ý kiến giống nhau sẽ thuyết phục hơn....)

Hì, mình mới tập sáo nên muốn tự làm một cây ấy mà, không biết nhiều nên nhờ mọi người chỉ bảo thêm Stick out tongue

Page 1 of 1 (10 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net