Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

"xì" khi thổi sáo!!! Và cách lấy hơi!!!

rated by 0 users
This post has 4 Replies | 1 Follower

Not Ranked
tiểu cầm thủ
kazar Posted: 08-09-2010 8:35
Các anh các chị cho em hỏi sao khi em thổi lại nghe có tiếng xì xì nhỏ trong gió là sao và làm sao để loại bỏ nó. Và cho em hỏi cách lấy hơi khi thổi sáo có fải là căng 2 mép miệng mà để khí chạy vào trong như cô em đã nói ko!!! Và chiêu đó làm như thế nào ạh......( p.s: miệg em căng ra ko thấy hơi chạy vào mà cứ thấy răng hô hô ra ngoài, ngại ghê Stick out tongueZip it!
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Mình nghĩ thắc mắc của bạn có thể giải quyết khi xem bài này. Còn mình khi hết hơi cần lấy hơi thì hít bằng mũi cho đầy hơi trong bụng, nếu cần hơi dài thì môi trên hơi nhếch lên tí ti cho hơi vào cả miệng.

saotruc:

Phần này chúng ta tập thổi cho ra tiếng

[YouTube:19fz5iOJipg] 

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
dễ dàng nhận thấy khi thổi các nốt ở bát độ 2 thì tiếng xì đó bé hẳn.có 3 nguyên nhân dẫn tới điều này 1:lỗ thổi của sáo khoét không đúng(thường nó vát quá khiến hơi đi vào bị chạm vào khoảng dốc nhiều hơn là va chạm vào thân sáo,cái này không liên quan đến nguyên nhân em nêu ở đầu).trong cuốn tự học thổi sáo và ngâm thơ của thầy Tô Kiều Ngân có 1 hình minh họa luồng hơi đi từ miệng đập vào lòng cây sáo rồi đập vào nút chặn và đi về phía lỗ bấm.nếu hơi đi nhiều vào điểm dốc của huyệt khâu thì tiếng này không thể tránh khỏi.2:ống sáo bị nứt nhẹ ở bất cứ chỗ nào cũng có thể tạo ra tiếng này.khi thổi bát độ 2 luồng hơi mạnh hơn,tiếng sáo to hơn sẽ át mất tiếng xì bác có thể nhúng sáo vào nước để hạn chế tiếng này hay phu sơn vào lòng ống để giải quyết triệt để. 3:hơi không vào hết lỗ thổi ,à thoát ra ngoài,khi thổi mạnh,người thổi thường mím môi chặt hơn nên hơi đi vào lỗ thổi sẽ nhiều hơn.cách khắc phục có thể rút ra từ nguyên nhân.(mím môi hơn và thổi nhẹ,hoặc đặt môi ở vị trí khác) Đó là một số quan điểm của em.có j thiếu sót mong các tiền bối bổ sung giúp ạ

Bán sáo,tiêu,sáo mèo

LH yà hú:  laohac_28491

http://damsan.net/forums/t/8375.aspx

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Mình thì nghĩ chính xác là do bạn đặt sai vị trí thổi và luồn khí để thổi của bạn không vào hết trong lòng sáo nên có hiện tượng đó, mình nghĩ chắc bạn chưa thổi chuẩn được các âm của cây sáo đâu !

Cách sửa: nên tập cách đặt vị trí thổi lại cho thích hợp, đồng thời tập thổi cho chuẩn các âm của sáo! chúc bạn thành công Stick out tongue

:.>>.:...:..Một đời sống gió cô đơn quá'....:.... ;.:...:.....Biết đến khi nào mới có đôi..:::...:. ....:::....Nhìn trăng kia qua mặt nước.::...: :::>>..Chỉ là ảo ảnh trong hư vô..:..:::... ;.....>>Qing Song......吕 青 松 .:..: Chắc ế tới già luôn quá
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

các bác ơi! em cũng có vấn về chuyện bị xì khi thổi sáo nhưng ngược lại với bạn này là khi em thổi bát độ 1 thì tiếng sáo nghe cũng đẹp, nhưng mà khi chuyển sang bát độ 2 thì em thổi mạnh hơn bát độ 1 một tí thì không ra, còn thổi mạnh hơn nữa thì chỉ tới nốt mi2 thôi từ fa2 trở lên thì nó bị xì. Bác nào giúp em với, em xin cảm ơn trước!!!!

botbeo127
Page 1 of 1 (5 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net