Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

[Hỏi] Chất liệu làm nút chặn.

rated by 0 users
This post has 4 Replies | 2 Followers

Top 500 Contributor
Male
đại cầm thủ
bachdieu Posted: 10-05-2007 3:05

các bác ơi cho em hỏi  câu này: nút chặn trước huyệt thổi làm bằng chất liệu gì thì tốt và khoảng cách bao xa? liệu bằng vật mềm có độ rung thì có tốt không?

xin đa tạ! Coffee');" title="Coffee - Coffee">

Việt Nam Mến Thương!

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Theo kinh nghiệm của mình và MHM thì bọn mình hay dùng nút bần , loại nút dùng để bị chai rượu. còn khoảng cách bao xa thì mình thấy bọn Tây đưa ra công thức thế này : Độ dài từ tâm của lỗ thổi đến nút chặn bằng đường kính của lỗ thổi, bạn áp dụng thử xem sao. Còn lý do tại sao lại như vậy thì mình cũng ray rứt lắm, vẫn chưa tìm đơợc cách lý giải , phải lý giải đơợc nó thì mới có thể khống chế, vận dụng được nó.
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Anh em nào làm sáo dọc rồi chỉ mình về nguyên liệu cũng như từng cách làm cái nút chặn cây sáo dọc giúp mình với , ở đây có chuthoong nhưng ngại quá , đem cây sáo dọc ra hỏi thì ^^ hì hì , anh em giúp đỡ mình nhé ,có vài pic càng tốt upppppppppppppppppppppppppppppppppppppppp

Làm sao tìm được bóng gương xưa ? là sao làm sao tìm được mùi hương tà áo em thơm ? Trong xiêm y nào có gì hề ? mà ta hoài tiếc nhớ mông lung .....
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

nghe đồn dùng nút bần

nhưng em dùng gỗ đẽo rồi dùng giấy ráp đánh cho nó tròn vưa với lòng ống sáo không dc chật quá lỏng 1 tí không sao vì lỏng có thể dùng 502 gắn lại

vì lòng ống không tròn nên  khi đặt khúc gỗ bên trong như thế nào thì không xoay nữa sau đó dùng giấy ráp đánh đi 1 mặt bằng ở cuối nốt chặn ( tuyệt đối không dùng dao vì sẽ làm mặt bằng to) sau đó cứ nhét vào rồi nhìn thử mình khi nào thấy khẽ hở thì thôi lúc ấy theo vết bằng đó mở rộng to dần ra đến khi đầu cuối lỗ hổng chiếm 1/3 lòng sáo như thế là ok

trời mà nói khó hiểu quá em chả biết nói sao nói chung chịu khó nghiên cứu 1h bác sẽ hiểu

yahoo: khongphailoi_th@yahoo.com.vn

sđt 01642605627

Top 100 Contributor
Male
cầm sư cấp 1

cái đấy thông thường làm bằng nút bần, mà không kiếm được thì bác dùng nút xốp cũng chả sao (loại dùng làm dép siêu nhẹ đấy).

anh em damsan mình không có ai chơi sáo dọc đâu bác ak? vì tầm âm của nó rất chán. thổi thấp thì nghe quá nhỏ mà lên quãng 2 nghe đã chói tai. nếu bác giỏi sáo ngang rồi và làm với mục đích tìm hiểu hoặc trưng bày thì mình ủng hộ. còn việc bác tập thổi thì nên chơi sáo ngang luôn cho quen làn hơi. chúc thành công.

Page 1 of 1 (5 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net