Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Cần anh saotruc giúp đỡ

rated by 0 users
This post has 8 Replies | 1 Follower

Not Ranked
tiểu cầm thủ
SketonFirst Posted: 07-21-2010 23:36
Em mới tập sáo, kiếm được vài cái video của anh trên youtube về học hỏi. Kĩ thuật về ngón thì không gặp khó khăn nhưng mấy cái kĩ thuật hơi của anh giới thiệu, anh làm cho cả 1 đoạn nhạc luôn, nên em tập ở nhà chả biết đúng hay sai ở đâu? Anh có thể làm lại mấy kĩ thuật hơi nhưng ở 1 note giúp em, bằng file mp3 cũng được. Mong được anh giúp đỡ.
Sống ở trên đời ta nên nhớ Phải lo việc lớn, việc quốc gia Nhẫn nại, khiên trì vượt thử thách Tâm Xà khẩu Phật quyết tránh xa
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Bạn nói kĩ thuật hơi nào nhỉ ? Mình cũng tự tập ở nhà qua các clip của bác saotruc mà thôi, ko theo sách vở j cả, hơn 2 tháng rồi. Mình khuyên bạn trình tự tập thì nên thế này:

1/Cầm được sáo(1/4 ngày)

2/Thổi ra tiếng(1 ngày)

3/Cầm được sáo và thổi được note si1(1,5 ngày)

4/Thổi được hết note đồ1>si1(1 tuần)

5/Thổi được note đồ2>fa2> nhào vô chơi luôn bài nữ nhi tình, endlesslove.Tập thở bụng và lấy hơi bằng bụng, mua cuốn nhạc lí cơ bản về mà tự học cho vững.(2 tuần)

6/Tập đánh lưỡi đơn. chơi bài lên đàng, tập đập nhịp phách kết hợp tập thổi các note fa2>đô3. (1 tháng)

7/Tập các kĩ thuật khác về ngón, hơi, vận dụng vào thổi 1 số bài (1 tháng 30 ngày)

8/ Rung hơi, reo, lưỡi kép... Cái này mình cũng chỉ đang hoàn thiện

Thời gian ở trên với điều kiện mỗi ngày bạn tập không dưới 3 tiếng. Có thể ngắn lại hay dài ra tùy thuộc niềm đam mê với sáo của bạn, quan trọng là không nản. Nếu bạn có điều kiện nên đi học thầy cho có bài bản.

Hôm nay ta say ôm đời ngủ muộn Để sớm mai đây lại tiếc xuân thì
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
cái đánh lưỡi kép thế nào ấy.hic. Em thường nhái như thế này.(cho cả lưỡi đơn và lưỡi kép ở thế tttt thui) em kô dùng lưỡi đánh mà dùng hơi.hehe. Nếu anh saotruc đánh lưỡi là t,t(lưỡi đơn) thì em sẽ khụ,khụ Nếu anh saotruc thổi bài trên đg chiến thắng bằng tttt thì em hụhụhụhự Hihi.

Bán sáo,tiêu,sáo mèo

LH yà hú:  laohac_28491

http://damsan.net/forums/t/8375.aspx

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Bạn có thể ra công viên Tao Đàn để hỏi trực tiếp mọi người ở đó. Tui có thể tra lời nếu hôm đó gặp được bạn. Còn tập ở nhà thì bạn tập như Saomuc nói. Nếu mới tập thì các kỹ thuật bạn chỉ nên tham khảo.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Mình có lời khuyên với bạn là khi tập bất kì kĩ thuật nào thì nên để ý tới cái miệng, cái lưỡi hay cái tay của mình, liên tục thay đổi để nghiệm ra chân lí và cố gắng lục lọi hết diễn đàn để tìm kinh nghiệm rút ngắn thời gian tập luyện. Chẳng hạn khi thổi mấy note cao nên kết hợp với đánh lưỡi đơn sẽ rất hiệu quả... và bài tập tốt nhất chính là những bài hát.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Ôi ôi , lưỡi kép mà tập chuẩn thì phải mất cả vài năm đấy , như em nè , 2 năm rồi mà chưa hoàn thiện , xong cái lưỡi kép thì xong luôn phi lưỡi , cũng đủ để thổi "đúng note" các bản sáo nổi tiếng của Việt Nam và trung quốc rồi hehe .
Làm sao tìm được bóng gương xưa ? là sao làm sao tìm được mùi hương tà áo em thơm ? Trong xiêm y nào có gì hề ? mà ta hoài tiếc nhớ mông lung .....
Not Ranked
tiểu cầm thủ
Cảm ơn các anh em damsan.net nhiều. Mọi người sinh hoạt ở Tao Đàn vào thời gian nào để em lên học hỏi.
Sống ở trên đời ta nên nhớ Phải lo việc lớn, việc quốc gia Nhẫn nại, khiên trì vượt thử thách Tâm Xà khẩu Phật quyết tránh xa
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
chỗ công viên nhỏ, gần quán cà phê vườn tượng (có mấy bức tượng ở đó), mà Tao Đàn duy nhất có 1 chỗ bán cà phê thôi nên cũng dễ kiếm, sáng 10h!
Not Ranked
tiểu cầm thủ
Ok, hẹn gặp mọi người ở Tao Đàn.
Page 1 of 1 (9 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net