Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Offline - Sinh nhật Damsan.net - Thảo cầm viên - 20 tháng 6 năm 2010

rated by 0 users
This post has 189 Replies | 7 Followers

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
Tuong Danh:

Chào các bạn!

Mình xin gởi lời chúc mừng muộn "Mừng Sinh Nhật Đam San" và chúc sức khoẻ đến mọi người. TD xin gởi lời cảm ơn các bạn đã đăng tải hình ảnh và phim về sinh nhật DamSan: rất hay, rất vui,mừng...xúc động khi xem những đoạn phim và hình ảnh các anh chị em Đamsan biểu diễn.

Tuy nhiên, hơi tiếc là các bạn tấu nhiều bài nhạc: Hoa có, Tây có...và các bài tân nhạc Việt Nam...nhiều dạng...nhưng mình cố hy vọng và muốn nghe một bài thuộc Cổ nhạc miền Nam mà lại không thấy!!! TD nhớ lần họp mặt trước trong Damsan có một thành viên Damsan sử dụng đàn tranh, biểu diễn bài Phi Vân Điệp Khúc hay Đoản Khúc Lam Giang gì đó ..ấn tượng này thật đẹp...!

TD nhớ có một câu nói rằng: "Ôn cố tri tân khả dĩ vi sư hỉ" cho nên xin mạo muội đề nghị Ban Tổ Chức các buổi họp mặt của Damsan chẳng hạn như Lão Rùa, Leehonso,MHM...nên kêu gọi các bạn damsan biểu diễn thêm các bài bản thuộc Cổ nhạc miền Nam thì buổi họp mặt sẽ thêm phần phong phú hơn nữa (bên web nguyendinhnghia.net, chị Đoan Trang đã đăng tải nhiều thể loại, trong đó có bài bản Tài tử...), TD biết chắc các bạn dư sức chơi Cổ nhạc (hình như MHM và lão tiengdanbensuoi rất giỏi cổ nhạc?!).

Một vài lời lẽ thô thiển gởi đến toàn thể anh em Damsan, có gì thì xin thứ lỗi cho! Rất mong! Rất mong!!!

Chúc các bạn luôn vui khoẻ, thoải mái để giữ gìn những truyền thống tốt đẹp của Văn hoá Việt Nam bên cạnh cuộc sống luôn bề bộn!

Chân thành!

TuongDanh

em mạo muội !

hòa nhập văn hóa là tốt chứ k xấu nhưng nên tạo ra nhiều thứ của riêng mình

em ko tham dự và cũng chưa xem các video tuy nhiên theo em biết anh em đam san có rất nhiều người chơi đc những bản nhạc của việt nam như quê mới, trên đường chiến thắng, tiếng đàn talư, gọi trăng, các điệu dân ca.........

những bản nhạc đó có thể nói rất phù hợp với trúc và các nhạc cụ dan tộc.

có lẽ anh em đã it sử dụng những bản nhạc đó sử dụng trong sinh nhât

thân!

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
hoangtube:

SN damsan còn vui quá mà lần này ko thấy mấy bài tường thuật của Chú Tân, hay của TKGH nhỉ ?

Xin lỗi bác Hoàng tử Bé, bận quá nên không viết được, nay xin hồi đáp vậy

Trong buổi off này có khoảng 60 người, không nhớ hết nổi. Nhưng có nhiều nhân vật rất ấn tượng, nếu kể theo trí nhớ ngẫu nhiên, tôi xin chia xẻ cùng các bạn  ở xa như sau :

Đầu tiên là bác Nguyễn Hải Quý, người đến từ Tiền Giang, (khoảng 100km), dù đã rất lớn tuổi, nhưng tâm hồn rất trẻ trung, dù không biết 1 chút gì về sáo nhưng cũng  ngồi off  từ sáng đến trưa và ăn bánh sinh nhật cùng  “gia đình “ Damsan.

Trong buổi off bác cũng chia xẻ 1 bài thơ rất dài, nói về sự việc.. .  mà người ta thường gọi là “thất tình”. Và tự thú rằng dù tóc đã hoa râm ,nhưng đến nay vẫn chưa biết tay của người con gái khi cầm…nó ra làm sao…Cuối buổi bác ấy góp 200 ngàn ...

Người thứ 2 là anh Foolagain, đến từ Nha trang (500km nhé). Không hiểu vì sao anh ấy có nickname này, nhưng có người thấy dài quá khó gọi, nên có người gọi tắt, theo cách bỏ đi phần đầu là… này  anh “ơ-ghên”, cũng có người gọi tắt với  cách độc đáo hơn là … này anh “phun”. 

Trong buổi off anh “phun” đã thổi góp vui bài “Duyên quê” của Hoàng Thi Thơ.

Người thứ 3 là bác Mai Hoàng Chương. ( họ tôi không biết đúng không, nhưng tên thì chắc chắn đúng),  bác này đang du học nước ngoài, quê ở Hà nội, trong dịp về nước lẽ ra phải về Hà nội, Nhưng nghe anh em miền nam có buổi off, nên bác ấy tranh thủ ghé thành phố HCM đến Thảo cầm viên, tham gia cùng anh em, thổi một bài, rồi xin phép về trước cho kịp chuyến bay trưa ra Hà nội.(1000km nhé)

Trong buổi off bác cũng chia xẻ là đang du học ở Hawai, (hoặc nơi nào gần như thế), tôi nhớ không rõ lắm). Những người bạn địa phương thấy anh thích sáo đã tặng anh 2 cây … Shakuhachi của Nhật, mà theo họ để không ở  trong nhà cũng phí, vì những cây này của ông bà đời trước để lại đã lâu rồi.

Theo đánh gía của anh Duy Sáo trúc thì 2 cây này, mỗi cây không dưới 3000 USD.

Nghe vậy mọi người  trố mắt lên nhìn, và một số người trong đó có tôi vội lên “phương án cướp giật” trong đầu, chẳng hạn như anh ta sẽ về đường nào. Nhưng sau đó anh Duy lại nói rằng, nhưng nó lại không thể bán ở VN, thì ý tưởng cướp giật ... tiêu tan ngay…

Người thứ 4 là anh Hưng ,các buổi off trước các bạn hay gọi là Hưng Ghi ta, vì anh chỉ ôm cây đàn ghi ta , hoặc như buổi off ở quán Tâm đạo, anh lại thể hiện khả năng chơi organ, đệm cho người khác thổi.

Hôm nay, anh lại làm mọi người ngạc nhiên,  riêng tôi thì phấn khởi  và ngưỡng mộ vô cùng, khi thấy anh trình diễn và sự uyên bác về âm nhạc của anh.

Đầu tiên anh chơi cây sáo bầu Trung Quốc, âm sắc thiệt lạ. Anh chơi rất hay.

Sau đó anh chơi cây sáo Mèo đôi, cây này do thầy Hồ Bằng làm. Nhìn cặp sáo này tôi cũng mê. Nếu có dịp về Đà nẵng tôi sẽ sắm 1 cây.

Và hay nhất là căp Phong Tiêu, anh được tặng bởi 1 ẩ n sĩ  trong làng sáo. Đây là 1 người anh em dam san ít người biết, nhưng hình như giới chơi sáo chuyên nghiệp rất nể trọng, ông tên gì, anh Hưng có giới thiệu, nhưng tôi quên mất tên.

Trong các ngày du lịch ở Đà nẵng, sau khi có cơ hội gặp được người làm phong tiêu và chơi phong tiêu, anh Hưng đã huỷ kế hoạch du lịch để có thời gian học thuộc 1 bài sáo thổi bằng Phong tiêu.

Trong buổi off anh đã giới thiệu rất chi tiết về âm giai La của cây Phong tiêu. Và sau đó thổi 1 bài đậm chất dân tộc miền núi trên cây này. Các bạn có thề xem Video, nhưng quả thật nghe trực tiếp hay hơn rất nhiều...Có lẽ anh Hưng nên giới thệu về các nhân vật này.

Người thứ 5 là Thành Nhật , đến từ Vũng tàu (120km nhé), các bạn có thể xem bạn ấy thổi bài "Anh vẫn hành quân" để biết. Tôi cứ tự hỏi , nếu nhân vật này học chính quy ở Nhạc viện thì phải chăng sẽ có thêm 1 tài năng bên cạnhanh ... Hoàng Anh.

Và những nhân vật thường xuyên của chúng ta, chuyên vượt đường xa đến buổi off như...  anh Niệm, anh Huấn từ Trảng Bom, Biên Hoà . Các sinh viên từ Thủ Đức : anh Văn , nhóc Style, Hằng. Và 2 bạn tu sĩ đến từ quận 9. Bạn tu sĩ ấy đây.

Và trong buổi off có 2 bạn được nhận sáo tặng của chú Bôn là nhóc style và bạn Hằng.

Theo thông tin hành lang, thì mẹ của Hằng là người biết thổi sáo, mê thơ và văn học…. 

các bạn có suy nghĩ gì không? Bạn Hằng đây.(bên cạnh là nhóc style làm tài xế...)

và trong buổi off cũng có ... những mối tình đã nở rộ...trước đó.

những mồi tình mới chớm...

những mối tình mới manh nha...

và những mối tình đến nay vẫn đơn phương, dù có mượn được cây đàn thật đẹp của người ấy...

Còn trò chơi thì … hình như nhân vật này lấy hết quà của buổi off. Xin hãy tự bạch và nêu bí quyết để lấy hết quà .

Xin cám ơn các bạn đã thổi những bài lý theo yêu cầu , cám ơn Song UIT với Lý qua cầu, Lý Cái Mơn, Lý tình tang. Nghe bạn thổi 2 bài đầu, đúng là nghe cái chất Nam bộ của bản nhạc.

Cám ơn Quốc Việt với Vọng Kim Lang. Cám ơn Leehonso đã thổi 1 đoạn Phi Vân điệp khúc, trên cây sáo của chú Bôn.

Cám ơn Leehonso đã đến Thảo cầm viên từ lúc chưa ăn sáng để đón mọi người.

Cám ơn tất cả mọi người đã đến chung vui và chia xẻ niềm đam mê trong buổi off.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Trí nhớ của chú Tân thật tuyệt. Cảm ơn bài viết của chú. Bài của chú luôn làm con nhớ lại thật hình tượng buổi offline hằng năm.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Video đầy đủ của buổi offline:

[youtube:nqCHAE553SU]

[youtube:OobO48pghoc]

[youtube:wa5bLkr44k4]

[youtube:fMD47o7VihE]

[youtube:KCvfx8mfR8I]

[youtube:kgeZGXf-wW]

[youtube:-h7qisO-tm]

[youtube:TDBUjYdxlm0]

[youtube:ajWU8aDU77w]

[youtube:cUod3FN02OI]

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

[youtube:gPZU8ggK6yg]

[youtube:_fhz6OWQp2s]

[youtube:BBaKXhBXdjA]

[youtube:o_Jv6GQ_OVs]

[youtube:sgo4ya7P_HM]

[youtube:Srvm4jO23Jc]

[youtube:phRFQgle_ro]

[youtube:0M3ujg9Jdc4]

[youtube:T-zPKaJBzDE]

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

[youtube:KuJ477-I7tA]

[youtube:0XuG2B_ZYqc]

[youtube:9SCUQ0zPt1w]

[youtube:k--Jfx__i-o]

[youtube:3uR7OOR5KMw]

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

[youtube:0nL9I7k5Zi8]

[youtube:13fjqssL8DQ]

[youtube:VGhLBnehfPM]

[youtube:q2lIyWUr7fs]

[youtube:UF7hCCq92OQ]

[youtube:RaLSrFUTEYI]

[youtube:9FuvObWrYjs]

[youtube:uWqlNF0Rt4E]

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

[youtube:X8QaQePahs8]

[youtube:I5AfhQIKd1I]

[youtube:H3I3MJjdZxs]

[youtube:Cv0zyvi-1Sw]

[youtube:0yxvP-Yo-TE]

[youtube:tTb9QY65FSs]

[youtube:leScZrexaGk]

[youtube:iSSMNCv0Ngo]

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

[youtube:a3WkB0xsVWk]

[youtube:mn_Vl5yOZzs]

[youtube:0t4rWKJ6OcM]

Not Ranked
tiểu cầm thủ
Nguyen Tan:
hoangtube:

SN damsan còn vui quá mà lần này ko thấy mấy bài tường thuật của Chú Tân, hay của TKGH nhỉ ?

những mồi tình mới chớm...

những mối tình mới manh nha...

chú nói thế không khéo nhiều người lại hiểu lầm thì chết

Chớ bảo xuân qua hoa rụng hết Đêm qua sân trước một nhành mai
Not Ranked
tiểu cầm thủ
Chúc mừng Damsan thêm 1 tuổi nữa nha. Ước gì mình cũng có mặt hôm đó nhỉ
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

CHÁU PHẢN ĐỐI

chú nói vậy là gây hiểu nhầm to lớn bự khủng khiếp tệ luôn đó huhu [:'(][:'(][:'(][:'(][:'(][:'(]

hôm đó cháu chụp chung với bạn đó (vì thấy cái áo nó đẹp chớ bộ hichic) cháu còn chụp chung với anh MHM nữa này, với anh emoidoianhveemnhe nữa......nhiều lắm sao chú không post hichic

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

mấy tuần trước thì do bận nên không up được hình, tuần này rảnh rỗi thì lại bệnh cũ tái phát nên vẫn chưa up được. Chán ghê!!!!!!!

ơ hm` thôi quyết tâm bớt bệnh vậy chậc chậc bắt đầu từ đâu nhỉ?

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Buổi sáng trước đêy: Đứng trên chỗ đền thờ vua Hùng hihi

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

ra tới đây

Page 9 of 13 (190 items) « First ... < Previous 7 8 9 10 11 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net