Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Vấn đề “sáo than” và một số vấn đề khác .

rated by 0 users
This post has 22 Replies | 0 Followers

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4

trừ hao cái đó thì cứ dịch lên khoảng 2-3mm rồi khoét thôi mà. cứ thử khoét 1 cây là sẽ biết cây sau phải dịch bao nhiêu là chuẩn. vừa khoét vừa đo thì đâu có lo chuyện đó. nó bị thấp khoét lên được chứ bị cao khoét xuống không được thôi.

tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

CucTimAnNgot:
aaaaaaaaa đúng là nhầm hàng rồi ,đúng là bác hoangtube , bác này hình như cũng cao tay lắm mà , phối hợp với bác lee kéo nhau đi nướng sáo không biết số phận ra sao rôi , bác này mình hay đọc nhầm là youtobe :D , còn cái vấn đề trừ hao ai biết chỉ thêm cho em tí !

Hì, chính xác là tui đề nghị ý tưởng này.

Và cây tiêu làm theo công nghệ này tui còn cất ở...VN, tiếng của nó rất hay (theo cảm nhận của tui - kẻo Mr Lee phê bình)

Và cũng như overlock CPU, cái này cũng hên xui lắm, tiếng sáo sau khi nướng xì hết nhựa ra thì nghe khác hẳn, còn tiếng của nó có hay hơn hay ko thì...ko biết ! 

Đạt được tuyệt đỉnh công phu: thổi sáo ko cần sáo!

[URL=http://www.facebook.com/karmalaw.net[/url]

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
ý em hỏi là cái việc trừ hao từ chỗ cưa đến lỗ định âm , hai cái này có đường kính lệch hẳn nhau chứ các lỗ bấm thì ko nói ý , bác Đông lại nhầm hàng à ? he he
Làm sao tìm được bóng gương xưa ? là sao làm sao tìm được mùi hương tà áo em thơm ? Trong xiêm y nào có gì hề ? mà ta hoài tiếc nhớ mông lung .....
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4

CucTimAnNgot:
ý em hỏi là cái việc trừ hao từ chỗ cưa đến lỗ định âm , hai cái này có đường kính lệch hẳn nhau chứ các lỗ bấm thì ko nói ý , bác Đông lại nhầm hàng à ? he he

thì nói là khoét lỗ định âm mà. mà chỗ cưa đến chỗ định âm đâu có xa lắm mà lệch dữ vậy? mình nghĩ là bạn nói về lỗ định âm khi tính theo công thức thì thấy nó sai âm, phải dịch thế nào cho đúng. thì mình trả lời vậy. còn nếu ý khác thì mình nhầm hàng thật.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
hic hic thế bác ko nhầm nhưng hình như em nhầm , vì em thường khét lỗ bấm hình bầu dục cớ 7 mm dài , rồi theo việc trừ hao trong sách hay tự trừ như vậy thì rất khó đúng , mặc dù em tự làm rất nhiều , phá đến vài chục cây , mà chưa khả quan , riêng các lỗ bấm , có khi trừ hao cũng lên tận 2 ,3mm rồi chứ chưa nói đến trừ ở lỗ định âm , lần đầu khoét nhỏ cỡ 2.3 mm rồi mở dần ra , nhưng căn chỉnh ko quen , nên mới học mót của anh một chút :D , chịu khó giảng cho thằng em nhá :D ,(giờ mới biết ông ngoccuaanhoi là Đông lỳ , hồi đó nghe sáo do đông lỳ mà tưởng là thằng nào ai dè là thằng .. này he he )
Làm sao tìm được bóng gương xưa ? là sao làm sao tìm được mùi hương tà áo em thơm ? Trong xiêm y nào có gì hề ? mà ta hoài tiếc nhớ mông lung .....
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
bác nhầm hàng ,em cũng ko nói rõ , thường thì gốc đuôi lên tới lỗ định âm sáo đô là si > đô nửa cung nhưng ko biết việc trừ hao thế nào , cây hóp chỗ em nhỏ ngắn,nên ko đủ dài để lấy khoảng cách từ mấy note thấp hơn như bác lee hướng dẫn bên kia , còn cái lỗ định âm > rê thì cũng ko dịch xê lắm , do em nói sai mà bác hiểu sai , cả 2 cùng nhầm hàng nhá .
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
thì việc dịch là do mình làm nhiều rồi quen thôi mà, chứ có công thức nào cho cái việc xê dịch đó đâu. mà lỗ 7mm hình như là hơi bé thì phải. dịch ít mà nó vẫn chưa đủ thì cứ mạnh dạn dịch thêm chứ. dịch mỗi lúc 1mm, bạn mà làm 20 cây thì chắc phải dịch đến 2cm rồi hả hehe.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
em hiểu ý anh rồi , phải làm rồi tự "rút" chứ ko còn cách nào khác , em cũng nhích dần lên mà đều bị non cả thành ra khoét lỗ đó lên gần bằng đường kính ống :D , cảm ơn nhiều nhá ông Đông lỳ he he
Page 2 of 2 (23 items) < Previous 1 2 | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net