Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

hỏi về sáo của một ng mới học! :)

rated by 0 users
This post has 13 Replies | 1 Follower

Not Ranked
tiểu cầm thủ
whalecsp Posted: 05-11-2010 19:42

Mình mới học thổi sáo được một thời gian.Thổi thì cũng được vài bài linh tinh,cũng khá quen quen rồi.Nhưng ko hiểu sao rất khó để thổi được các note cao bắt đầu từ sol 2 lắm.Mọi ng chỉ giúp mình vs.liệu có phải do sáo mình ko ổn ko?!!!Hay do  mới học nên thế.Ai biết rõ chỉ dẫn giùm mình nhá! Thêm nữa là mình nghe nói thổi thì phải lấy hơi từ bụng,nhưng mình thì chả hiểu lắm,nên hơi nó ko được dài.

À mình ở Hà Nội,ai biết chỉ hộ mình chỗ nào để mua sáo tốt tốt tí nhé,khoảng bao nhiêu một cây là ổn,vì mới học nên mình ko biết chọn cây nào tốt đâu,nói cẩn thận hộ mình nhé!

Thanks mọi ng nhiều! :D

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

- Theo mình, nguyên nhân chính là do bạn mới học. Lúc mình mới học mình cũng thế (Hồi xưa mình xài cây sáo có 4000đ hà, mà vẫn ngon chán).

- Để khắc phục lỗi này (theo ý mình, mong các cao thủ thứ lỗi) là mỗi lúc thổi lên các nốt cao, bạn hãy đưa đầu lưỡi chạm xuống hàm răng dưới để thổi một luồng hơi thật mảnh. Còn khi thổi các nót thầm thì hơi đưa lưỡi lên một tí.

- Bạn nói là thổi thì phải lấy hơi từ bụng, câu này của bác nào nói thế bạn, bạn cứ tập lâu dài thì sẽ có hơi dài thôi, lúc đó bạn có thể lấy hơi tùy hứng.

- Mình ở miền Nam, chỉ biết một chỗ:

+ Địa chỉ: 76 - Lê Hoàng Phái - Phường 17 - Gò Vấp - TPHCM (Gần ngã tư Nguyễn Oanh - Lê Đức Thọ).

+ Điện thoại: 0918469400 (Gặp thầy Cường, cô Ánh)

+ Cam đoan không lừa đảo, sáo bán rất tốt, cây chừng 100k là hết sẩy, đưa tiền sáo + phí vận chuyển họ sẽ chuyển đến tận nơi (mình đã mua thử cây sáo làm bằng gỗ dừa rất tốt, có 130k + 10k vận chuyển)
Hoặc là bạn đặt mua của các bác mhm, bác lee ấy, trông mà thèm.
Trần Quốc Hưng - Telerzine - CoconutFlute Email: Telerzine@live.com
Not Ranked
tiểu cầm thủ

mình ở Hà Nội mà bạn; :D

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Mình cũng đang bắt đầu học sáo. Đang học từ đầu vì mình chưa đụng vào sáo bao giờ. Suốt ngày thổi đồ rê mi fa sol la si ( các cao thủ đừng cười nha)Embarrassed  Cái món mà thổi note sol 2  bạn hỏi mình cũng chưa biết đâu vì mình cũng giống bạn.

Còn về chỗ mua sáo tốt thì bạn mua sáo của Thầy Lê Thái Sơn ở Số 1 Quang Trung, Hà Đông. Mình cũng mua sáo ở đây nhưng qua một thằng em nó lấy hộ, giá 100k

Ai thích mua thì ới mình giới thiệu cho: Cell Phone 01216198886

Quang Chung Pro
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
ủa thầy sơn mở thêm cửa hàng hay chuyển nhà vậy? trên damsan đã có nói rõ địa chỉ nhà thầy, số điện thoại của thầy sơn mà. đến thẳng nhà thầy và được thầy chỉ dẫn tận tình cho chả hơn sao?
tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
whalecsp:

mình ở Hà Nội mà bạn; :D

Thổi được các nót cao chưa bạn? :D

Trần Quốc Hưng - Telerzine - CoconutFlute Email: Telerzine@live.com
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
hehe, mình tưởng thổi thấp mới khó chứ, thổi cao thì cứ phọt hơi ra thật mạnh lạ dc ?
Not Ranked
tiểu cầm thủ
Mình thổi kha khá rồi,nhưng tuỳ từng sáo cơ!Cái của mình thì nó đang hơi dở lắm,nên mình mới muốn mua 1 cái mà.Ai biết ko chỉ hộ mình nhé!
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
Bạn hỏi anh Đông hay Olala ý.
Hải hồ không phiêu lãng Tráng tâm thành đại cuồng.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4

chuotbachyhb:
Bạn hỏi anh Đông hay Olala ý.

anh không biết đâu...

Not Ranked
tiểu cầm thủ

À!mình mua được một cái rồi.100k.Nhưng do chưa chơi nhiều nên ko biết có tốt ko nữa!Mọi ng có biết tiêu chuẩn của 1 cây sáo tốt là gì hok?

À tiện đây mình hỏi luôn,mình thấy mấy cây sáo có buộc cước!Như thế để làm gì vậy?Mình nghe vài ng có ý kiến là buộc cước nghe tiếng ko được trong lắm,liệu có phải ko nhỉ,ý kiến mọi ng thế nào?Nếu vẫn bình thường hay lợi được gì thì chỉ giùm mình cách buộc nhé!(Đây là sáo 6 lỗ ấy)

Thanks!

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

Theo mình thì bạn nên buộc dây chỉ may giày dép ấy ( Bán ở chỗ đóng dép ). Hoặc kết hợp giữa dây cước vào dây chỉ cũng đẹp lắm.

Buộc dây cho sáo là vừa để trang trí vừa để chống nứt khi bị rơi hay nhiệt độ cao, còn tác hại thì chắc ko có !!! Cứ buộc thoải mái đi .

Còn cách buộc, bạn tham khảo nhé :

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1
whalecsp:

Mình mới học thổi sáo được một thời gian.Thổi thì cũng được vài bài linh tinh,cũng khá quen quen rồi.Nhưng ko hiểu sao rất khó để thổi được các note cao bắt đầu từ sol 2 lắm.Mọi ng chỉ giúp mình vs.liệu có phải do sáo mình ko ổn ko?!!!Hay do  mới học nên thế.Ai biết rõ chỉ dẫn giùm mình nhá! Thêm nữa là mình nghe nói thổi thì phải lấy hơi từ bụng,nhưng mình thì chả hiểu lắm,nên hơi nó ko được dài.

À mình ở Hà Nội,ai biết chỉ hộ mình chỗ nào để mua sáo tốt tốt tí nhé,khoảng bao nhiêu một cây là ổn,vì mới học nên mình ko biết chọn cây nào tốt đâu,nói cẩn thận hộ mình nhé!

Thanks mọi ng nhiều! :D

Thổi không đc note cao theo ý tui chỉ có 2 nguyên nhân 1 do sáo ko tốt ,2 do người thổi .Mà theo tôi chắc do người thổi quá ^^! .Hồi mới tập tôi cũng gặp khó khăn trong những lúc thổi note cao nhưng giờ thì tạm ổn .Tập nhiều có lẽ sẽ thổi đc thôi .Mà hình như thổi từ note Fa 2 ,đến la2 thì tốn hơi hơn những note cao khác Big Smilelàn hơi phải mỏng và mạnh .

Tui thích nghe tiếng sáo ,nhưng không ai ở bên thổi cho tui nghe .Vậy thì tui tập sáo để thổi cho chính mình nghe vậy :D
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
whalecsp:

À!mình mua được một cái rồi.100k.Nhưng do chưa chơi nhiều nên ko biết có tốt ko nữa!Mọi ng có biết tiêu chuẩn của 1 cây sáo tốt là gì hok?

À tiện đây mình hỏi luôn,mình thấy mấy cây sáo có buộc cước!Như thế để làm gì vậy?Mình nghe vài ng có ý kiến là buộc cước nghe tiếng ko được trong lắm,liệu có phải ko nhỉ,ý kiến mọi ng thế nào?Nếu vẫn bình thường hay lợi được gì thì chỉ giùm mình cách buộc nhé!(Đây là sáo 6 lỗ ấy)

Thanks!

trước mình cũng hay quấn dây, nhưng giờ thì ít lắm, có yêu cầu mới quấn. sáo mình thổi thì chắc chả bao giờ quấn nữa quá, nó mà nứt là bỏ. mình thích cái hữu xạ tự nhiên hương hơn. mình mà dùng thì cứ cái nào nó chịu đựng tốt , cây mình dùng thì trời rét căm căm vẫn cứ thổi, trời nóng vỡ đầu vẫn thổi, âm tự nhiên nó hay mới dùng.

Page 1 of 1 (14 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net