Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Kêu gọi ý tưởng cho những trò chơi Offline Damsan.

rated by 0 users
This post has 5 Replies | 1 Follower

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
saotruc Posted: 05-02-2010 7:37
Chào toàn thể thành viên Damsan!
Mới đó mà đã gần qua nữa năm rồi. Tháng 6 này là sinh nhật của Damsan. Nhưng đã hơn 3 năm, các kỳ offline với những hình thức cũ đã làm tới làm lui và nhàm chán. Vì vậy,  anh chị em Damsan muốn có một vài đổi mới trong việc tổ chức. Lần này có thể chúng ta sẽ đưa vào buổi offline một vài trò chơi nho nhỏ. Vì vậy, tui mở topic này, mong anh chị em gần xa có ý tưởng gì hay, thì góp ý. Để các kỳ tổ chức offline tới, chúng ta có thể áp dụng chơi trong buổi offline để nó thêm phần hào hứng và mới lạ.
Trưa nay, nhóm anh em miền nam cũng có nghỉ ra một trò. Dựa vào trò chơi "tam sao thất bản" (Wow heron khởi ý). Trò chơi như sau: Ban tổ chức sẽ tìm một vài đọan nhạc thật đơn giản và bảo đảm các đội chơi không hề biết trước (có thể đọan nhạc này ban tổ chức sẽ nghỉ ra là bảo đảm nhất). Sau đó sẽ thổi đọan nhạc này và thu vào máy. Mỗi đội chơi sẽ cử một người ra nghe đọan nhạc và về thổi lại cho các thành viên nghe. Thành viên cuối cùng sẽ thổi lại đọan nhạc đó và so sách với băng nhạc đã thu. Ai thổi đúng nhiều nhất thì đội đó thắng. Dĩ nhiên cách thực hiện cụ thể thế nào, để người trong đội không nghe trước được, hay nghỉ ra cách truyền đạt như thế nào để khó truyền đạt lại nhất thì mình sẽ lên kịch bản cụ thể sau.

Ví dụ trên là một ý tưởng, có thể mọi người có ý cho cách trò chơi khác thì mong được góp ý. Như vậy mỗi buổi offline khắp các miền nam trung bắc có thể đem ra chơi khi cần.
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Hoan nghênh ý kiến của huynh saotruc và ý tưởng về một trò chơi của các anh em damsan miền Nam . "Tam sao thất bản " - một trò chơi khá hay - ^ ^ phỏng theo chưởng trình Tam sao thất bản của anh Quyền Linh dẫn chường trình , chắc chắn sẽ tạo ra được một sân chơi sôi động cho mọi người - mang đậm chất phóng khoáng của người Sài Gòn.Smile

Em cũng xin đưa ra một cách chơi phỏng theo lối hát đối đáp của miền quan họ Kinh Bắc . Mỗi đội sẽ thổi một bản sáo , và đội bạn sẽ thổi một bản cùng thể loại , hay nối đuôi theo note nhạc . Và như vậy chắc chắn là chúng ta sẽ được nghe rất nhiều bản nhạc hay mang đậm phong cách của các làn điệu .Hơn nữa cuộc chơi như vậy chắc chắn sẽ không kết thúc nhanh đâu . Nhưng chủ đề về các làn điệu âm nhạc dân tộc sẽ vừa làm cho anh em được thưởng thức và căm nhận nét văn hóa truyền thống , lại học hỏi và gần gũi nhau nhiều hơn

Và cuộc chơi thì phải có phần thưởng cho đội chiến thắng cùng những thành viên xuất sắc , theo em những cây sáo , tiêu,.cầm là những phần thưởng tuyệt vời lại dễ dàng có được (chắc chắn có nhà hảo tâm tài trợ Big Smile) , các bác xem tặng gì hay hơn .

Em góp ý kiến nhỏ nhoi , mong các bác cho nhiều sáng kiến về các tiết mục trong buổi off line để thêm màu sắc , để anh em ta thêm vui vẻ  và thân mật hơn .

Vạn khó khăn không sờn lòng Lãng tử Khúc sáo buồn gợi nhớ bóng Giai nhân
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Trò chơi của bác sáo trúc rất hay, nhưng thế lại có vẻ không công bằng với một số cổ động viên, khách mời của các thành viên. Thành viên ĐS bao giờ cũng luôn hào hừng và sẵn sàng nhào vô biểu diễn, còn khách mời trong suốt buổi off chỉ ngồi nghe, sự nhàm chán là ở phía họ, chứ không phải ở phía thành viên.

Thế nên ta nên làm trò chơi nào mang tính "cộng đồng" hơn, có thể là một số trò chơi vận động, bởi thổi sáo, nhị, đàn chắc chỉ ngồi một chỗ, để cơ thể linh hoạt hơn, ta sẽ thử chơi trò: "Múa sạp", hay "nhảy sạp" Big Smile Mà để có mấy cái sạp thì cũng đơn giản, là những thanh trúc dài mà các bác vẫn tha về làm sáo, tiêu, dài tầm hơn 2m, kiếm lấy 8 cái rồi bố trí 6 người điều khiển sạp, cho từng đôi lên nhảy. Nhạc nền là bài Sòn Sòn Sòn Đô Sòn

Em nghĩ trò này hay và có tính dân tộc cao. Chỉ ngại công mang vác thôi Smile

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

To Vodanhkhach và SapinT :  Về ý tưởng của bác Vodanhkhach thì khá hay nhưng nó cũng khá khó. Đòi hỏi  người chơi phải biết nhiều và cũng như bác nói, nó khá mất thời gian. Tui cũng rất thích cái trò đó, chắc là mình sẽ cho thổi một vài bài và mỗi bài sẽ thổi một đọan thôi. Nhưng còn có cái khó nữa là ban giám khảo. Anh em đa số tòan là dân không chuyên, kiến thức chả tới đâu, khó chấm điểm lắm.

Còn trò múa sạp thì anh em hôm qua cũng có nói tới, sẽ dũng một đọan ống tre và nối với ống nhựa. Để mang chuyển cho gọn. Chân thì nhảy theo điệu múa sạp, nhưng vừa nhày vừa thổi theo một điệu khác như thổi bài anh vẫn hành quân.

Trò chơi chỉ chiếm một phần trong buổi offline chứ không phải chiếm hết tòan thời gian trong buổi offline. Vì thể rò chơi cần nhỏ gọn. Đa số anh em là dân nghiệp dư nên trò chơi không quá khó về mặt chuyên môn. Trong buổi offline cần có một vài trò để phong phú và bảo đảm ai cũng được chơi. Ngòai ra còn có các họat động khác như chơi nhạc góp vui, thảo luận, giới thiệu thành viên, phát biểu ý kiến ... chứ không phải chỉ chơi trò chơi không thôi như bác SapinT nghỉ.

Các bạn tiếp tục cho ý kiến nhé và càng cụ thể càng tốt, và nếu được thì cho ví dụ luôn. Nhưng trò nào hay, tui nghỉ nó sẽ được lưu truyền mãi trong sinh họat của Damsan mình.

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

saotruc:
Chào toàn thể thành viên Damsan!
Mới đó mà đã gần qua nữa năm rồi. Tháng 6 này là sinh nhật của Damsan. Nhưng đã hơn 3 năm, các kỳ offline với những hình thức cũ đã làm tới làm lui và nhàm chán. Vì vậy,  anh chị em Damsan muốn có một vài đổi mới trong việc tổ chức. Lần này có thể chúng ta sẽ đưa vào buổi offline một vài trò chơi nho nhỏ. Vì vậy, tui mở topic này, mong anh chị em gần xa có ý tưởng gì hay, thì góp ý. Để các kỳ tổ chức offline tới, chúng ta có thể áp dụng chơi trong buổi offline để nó thêm phần hào hứng và mới lạ.
Trưa nay, nhóm anh em miền nam cũng có nghỉ ra một trò. Dựa vào trò chơi "tam sao thất bản" (Wow heron khởi ý). Trò chơi như sau: Ban tổ chức sẽ tìm một vài đọan nhạc thật đơn giản và bảo đảm các đội chơi không hề biết trước (có thể đọan nhạc này ban tổ chức sẽ nghỉ ra là bảo đảm nhất). Sau đó sẽ thổi đọan nhạc này và thu vào máy. Mỗi đội chơi sẽ cử một người ra nghe đọan nhạc và về thổi lại cho các thành viên nghe. Thành viên cuối cùng sẽ thổi lại đọan nhạc đó và so sách với băng nhạc đã thu. Ai thổi đúng nhiều nhất thì đội đó thắng. Dĩ nhiên cách thực hiện cụ thể thế nào, để người trong đội không nghe trước được, hay nghỉ ra cách truyền đạt như thế nào để khó truyền đạt lại nhất thì mình sẽ lên kịch bản cụ thể sau.

Ví dụ trên là một ý tưởng, có thể mọi người có ý cho cách trò chơi khác thì mong được góp ý. Như vậy mỗi buổi offline khắp các miền nam trung bắc có thể đem ra chơi khi cần.

Trò chơi này hay đó ạ ^_^

Em thêm ý tưởng phần cụ thể nha:

Chia toàn bộ người đến tham gia off ra nhiều nhóm,

1 nhóm 10 - 15 thành viên ( tùy số lượng anh, chị, em tham gia)

Người đầu tiên lên đeo phone nghe đoạn nhạc.

Sau đó sẽ đọc lại nốt, giai điệu ( tèn tèn, tèn ten, ten tén tén, ten hoặc rê rê, rê fa, fa la la, sol...

tùy bạn đó có biết đọc nốt không cũng không sao.)  cho người kế tiếp,

người kế tiếp sẽ đọc tiếp cho người sau nữa nghe,

trong khi đó người ở trên đầu tiếp tục nghe câu thứ 2 và đọc tiếp cho người sau mình...

đến người cuối cùng sẽ được phát 1 tờ giấy để ghi/ kí âm lại từng câu vừa được người trên đọc...

( tèn tèn hay rê rê gì cũng được...)

và 1ph để trình diễn đoạn nhạc bằng bất cứ loại nhạc cụ gì (Ghita, Har, Sáo, Tranh, Nhị, Bầu, Tiêu...).

Người nhóm nào trình diễn được nhiều câu đúng nhất thì nhóm đó thắng ^_^.

Thời gian khoảng 10 - 15 ph.

Ưu điểm: Dy rất thích trò này vì tập hợp được tất cả mọi người tham gia buổi off cùng chơi.

Thắng thua, dy nghĩ không quan trọng, hay nhất là mọi người cùng được tham gia

và mang về cho mình 1 món quà tinh thần trong ngày quan trọng của Đam San.

Nếu chỉ có các bạn thổi sáo chơi với nhau thì hơi buồn. Diễn đàn mình cũng gồm nhiều nhạc cụ khác mà! ^_^

Ý kiến riêng của em nhưng rất mong các anh xem thử được hông.

Nếu được chắc vui lắm. ^_^

Cuộc sống vốn đầy bí ẩn! Chúng ta không chịu trách nhiệm trước khi sinh ra nhưng đầy trọng trách trong cuộc đời hiện hữu. Dũng cảm sửa chữa khuyết điểm của tạo hoá và xã hội là cách thức lợi ích nhất để giúp bản thân cảm nhận vẻ đẹp cuộc sống!
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

hôm nay anh em Đamsan Hà Nội có chơi một trò chơi rất vui:

đạo cụ: 9 cái ghế

số người chơi: 10 người, có thể là 5 nam 5 nữ, 1 tay thổi sáo.

hay số người có thể lớn hơn, nhưng quy luật là bao giờ số người cũng phải lớn hơn số ghế.

Xếp ghế thành một một vòng tròn, mọi người đi quanh đống ghế đó.

Tay thổi sáo sẽ thổi từng bài một, khi hắn hô "ngồi" thì mọi người sẽ ngồi lên số ghế đó, và đương nhiên một người sẽ bị loại ra do hết ghế ngồi. Cứ thế loại từng ghế sau mỗi lượt và ta sẽ loại ra càng nhiều "người xấu số".

Tìm đủ 5 bạn thua thì sẽ mời họ lên sân khấu để phạt, có thể là bảo họ múa một bài theo tiếng nhạc. Ai mua khéo thì được về chỗ Big Smile

Nếu không có ghế thì ta có thể dùng sáo cũng được, nhặt sáo lên.

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Page 1 of 1 (6 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net