Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

hỏi về tiêu trúc ?

rated by 0 users
This post has 11 Replies | 1 Follower

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
Yuu Posted: 04-14-2010 10:46
em đang tranh luận với vài người bạn về tiêu trúc nên sẵn có điều thắc mắc muốn hỏi các bác là: lỗ thổi của mấy cây tiêu cả tiêu tàu và tiêu và tiêu việt thường nằm ở phía gốc hay ngọn của đoạn trúc . em thấy một số cây tiêu có phần lỗ thổi to hơn phần đuôi và nắp tiêu lõm xuống nên đoán già đoán non là lỗ thổi làm ở phần gốc trúc . xin các bác chỉ giáo cho.
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

theo mình biết lấy đoạn thân làm thì phía gốc hay phía ngọn đều làm được nhưng thường là lấy đường kính đầu to hơn làm lỗ thổi => phía gốc như bạn nói

còn lấy đoạn gốc làm tiêu trúc thì lỗ thổi lại thường ở về phía ngọn vì để nguyên cái gốc làm đuôi cho nó ấn tượng

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
em thấy người ta bảo một cây gỗ cưa ra rồi để phân biệt đầu nào gốc, đầu nào ngọn thì thả nó xuống nước, phần nổi lên là ngọn, phần chìm xuống là gốc, em nghĩ tre trúc cũng không ngoài nguyên lý, bác và bạn bác cứ làm thí nghiệm là rõ thôi, khỏi mất công tranh cãi, vì cũng có trường phái thích làm tiêu ở gốc, lại có trường phái lại thích làm ở ngọn!
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
ý em muốn hỏi là cái huyệt thổi cơ, có trường phái nào mà huyệt thổi nằm ở phía đầu to của đoạn trúc không(tức là phía gốc của đoạn trúc mà mình làm tiêu đó , dĩ nhiên nếu là shakuhachi thì không ai lấy gốc làm lỗ thổi)
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Đối với một số loại trúc thì phần đầu to không phải là gốc trúc và ngựoc lại, một số người thích làm tiêu có huyệt khẩu ở gốc và ngược lại, bạn còn lăn tăn gì không ?
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
bác có cái ảnh nào không để cho em mát nhãn, đa tạ bác
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4

Yuu:

khổ quá, cái thằng này là nó ngồi đoán mò, rồi đi khẳng định là mấy cây tiêu trên damsan( gửi cả hình mấy cây tiêu bác thoong làm), lỗ thổi toàn khoét phía gần gốc trúc hơn, và cả mấy cây tiêu trung quốc cũng vậy. trong khi nhìn cái vòng ở mắt trúc là biết đằng nào gần gốc đằng nào gần ngọn, và mấy cây của bác thoong làm đều khoét huyệt thổi gần ngọn hơn. đó là cái thắc mắc của nó, chứ không phải là việc chọn trúc làm tiêu đâu ạ. và nó còn mặc định là cái lòng trúc ở gốc luôn luôn to hơn ở ngọn nữa. 

nó hỏi em cách làm tiêu, em chỉ cho hết rồi, mà nó có chịu nghe đâu, tưởng em giấu nó cái gì đó cơ, cứ ngồi cãi như chém chả , em mệt với thằng này quá. bác nào làm ơn nói hộ với nó là cái huyệt thổi thì khoét đằng gần ngọn hơn em cái, không nó cứ ỳ xèo vì em bảo là nếu mà tiêu toàn khoét huyệt thổi gần gốc thì em tặng cho nó cái sáo. và nó còn tính không chịu thông lòng, mà chẻ trúc ra, đục cái mắt đi rồi ghép lại và dán, khẳng định là dán nhìn khít và chả khác là mấy, bằng keo proxy. giải thích với tên này mệt kinh khủng, bác nào làm ơn cho em chuyển giao cái tên này đi cái hic. nó hỏi em em nói mà nó có tin đâu, ko tin lại cứ thích hỏi, thật ko hiểu nổi.

tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Yuu:

Bạn đòi hỏi rất hợp lý, hình ảnh thì hiện giờ mình chưa có, vào dịp lễ 30-4 này mình sẽ ghé thăm làng tre trúc Phú An (nơi có đủ loại gốc to, gốc nhỏ), mình sẽ chụp vài cái ảnh để làm dẫn chứng cho bạn hiểu vậy ! Mà bạn nhớ nhăc mình up hình lên nha, mình tính đãng trí, hay quên lắm.

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
ngoccuaanhoi:

Yuu:

khổ quá, cái thằng này là nó ngồi đoán mò, rồi đi khẳng định là mấy cây tiêu trên damsan( gửi cả hình mấy cây tiêu bác thoong làm), lỗ thổi toàn khoét phía gần gốc trúc hơn, và cả mấy cây tiêu trung quốc cũng vậy. trong khi nhìn cái vòng ở mắt trúc là biết đằng nào gần gốc đằng nào gần ngọn, và mấy cây của bác thoong làm đều khoét huyệt thổi gần ngọn hơn. đó là cái thắc mắc của nó, chứ không phải là việc chọn trúc làm tiêu đâu ạ. và nó còn mặc định là cái lòng trúc ở gốc luôn luôn to hơn ở ngọn nữa. 

nó hỏi em cách làm tiêu, em chỉ cho hết rồi, mà nó có chịu nghe đâu, tưởng em giấu nó cái gì đó cơ, cứ ngồi cãi như chém chả , em mệt với thằng này quá. bác nào làm ơn nói hộ với nó là cái huyệt thổi thì khoét đằng gần ngọn hơn em cái, không nó cứ ỳ xèo vì em bảo là nếu mà tiêu toàn khoét huyệt thổi gần gốc thì em tặng cho nó cái sáo. và nó còn tính không chịu thông lòng, mà chẻ trúc ra, đục cái mắt đi rồi ghép lại và dán, khẳng định là dán nhìn khít và chả khác là mấy, bằng keo proxy. giải thích với tên này mệt kinh khủng, bác nào làm ơn cho em chuyển giao cái tên này đi cái hic. nó hỏi em em nói mà nó có tin đâu, ko tin lại cứ thích hỏi, thật ko hiểu nổi.

căn bản là tại cái giải thích của ông Đông là: "cái này không được.... cái kia không được.... nếu chú thích thì đi mà làm". mà chả có căn cứ vật lý hay minh chứng cụ thể cả, bác ấy bảo không được vì bác ấy chưa hoặc có làm mà không thành công hoặc chưa đủ các dụng cụ kỹ thuật mà làm. bác không làm dc thì đâu có nghĩa là không ai đủ skill để làm được(dĩ nhiên là em thì chả biết cái gì rồi), bác ngó bọn tàu ,bọn nhật thì chắc cũng biết cái vụ cưa đôi với chẻ dọc, chẳng qua ta chưa làm được chứ không phải không làm được vì chưa kiếm dc nguyên liệu.

Còn vụ huyệt thổi làm ở phần gốc trúc thì đã sao, chính bác cũng thừa nhận là không phân biệt được đoạn trúc phần nào là gốc , phần nào là ngọn và bác lee cũng đã nói là phần nhỏ bà phần to ở một số loại trúc chưa hẳn là ngọn và gốc thì tại sao mà không làm được, nếu không làm được thì phải giải thích cụ thể bằng tính chất của vật liệu , hay bằng vật lý, âm học... chứ bác cứ nói không được mà không đưa ra tý luận lý hay dẫn chứng khoa học nào, ai mà chịu

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4

thứ nhất, chú hỏi anh về cách làm sáo của anh, anh chỉ. và chú đã từng hỏi là chẻ đôi cây trúc ra đục mắt đi rồi dán cốn. thì anh nói là không được, vì chú lấy dao mà chẻ ra, sẽ thấy vết tách nó không thẳng tắp không đều, cho keo vào và ép nó lại thì keo phòi vào lòng trong, lại phải dùng cái gì đó để đánh cái keo này đi, mà việc đó cứ thử làm thì biết. còn nếu như đánh cho bằng xơ khi chẻ và đánh phẳng để ghép thì trúc nó không như hình dạng ban đầu nữa. còn nhật nó làm chú chưa biết nó làm thế nào thì đừng nói vào ở đây, chắc chú nghĩ là nó không thông được lòng nên chẻ ra để thông lòng hả. chú cứ cố mà bảo vệ cái ý kiến, còn bảo là anh chưa làm anh chưa biết gì cả, chú còn giáo huấn anh về loại keo mà chú làm, chú còn không biết loại keo anh dùng là thế nào mà dám bảo nó là cái loại không dùng được không ra gì này nọ. anh không nói là không ai làm được, mà với cách chú nêu ra thì anh bảo chú làm không được, cứ nhất quyết mà cho nó đúng thì cứ làm. còn việc chẻ trúc ra mà gắn lại, thì anh đã làm, chỉ cần chẻ một đoạn ngắn là biết cách này ko được. và anh đã nói là sao chú ko làm thông lòng như bình thường mà cứ phải thế. anh dùng cây thông lòng thế nào, thì anh đã cho chú biết cấu tạo và làm thế nào, chú làm kiếu gì rồi hỏi "chắc chắn anh phải làm xước lòng...." câu hỏi của chú anh hiểu là chú đang nói anh giấu dụng cụ hay gì đó. nhưng hoàn toàn không có điều đó.

điều thứ 2 là anh không hề thừa nhận là không thể phân biệt được gốc hay ngọn trúc, đừng chụp mũ nhé. chỉ cần cầm cây trúc hoặc nhìn cái mắt thì biết đầu nào gần gốc đầu nào gần ngọn rồi. anh nhìn thấy nhiều tiêu rồi nhưng chưa thấy cây nào là khoét lỗ thổi gần gốc hơn cả, mà chú dám nói là chú thấy bọn trung quốc và trên damsan toàn làm thế. chú có đưa hình tiêu của bác thoong làm trên topic của bác ấy cho anh xem. anh khẳng định là lỗ thổi khoét gần ngọn hơn. còn bác Lee nói không hề sai, lòng gần ngọn có thể to hơn hoặc bé hơn gốc. và làm tiêu thì bác Lee có nói là đầu lỗ thổi lòng to hơn một chút thì tốt hơn, nghĩa là bác ấy muốn nói khi chọn trúc làm tiêu thật tốt thì chọn đầu gần gốc nó bóp nhỏ hơn làm sẽ hay, chứ bác ấy không có nói là cứ chọn bừa rồi quay đầu gốc lên mà làm lỗ thổi. và cũng không có nói là đầu lỗ thổi nhỏ hơn thì làm tiêu không được. 

còn giải thích về âm học vật lý này nọ, anh chưa đủ kiến thức để mà nói nhiều về vấn đề này. anh làm sáo tiêu thì chủ yếu dựa vào kinh nghiệm của mình và học hỏi người khác mà ra. anh chưa hiểu nhiều về khoa học khi làm tiêu sáo, nhưng anh có thể chắc chắn những điều chú nói ra là không đúng không hợp lý, mà chú đã nói sai lại cứ cố mà bảo rằng chú đã làm và chắc chắn như thế là đúng, vậy thì anh còn điều gì để nói được nữa? 

đành rằng anh không đưa ra được lý giải khoa học được, chú có thể không nghe, nhưng chú đừng có nói cái giọng "em đã làm..." để bảo vệ cái sai của chú, đừng có nêu dẫn chứng sai ra mà nói. đơn giản như dẫn chứng của chú là lấy tiêu trung quốc và tiêu damsan ra để chứng minh là lỗ thổi khoét ở gần gốc chứ không phải gần ngọn. những điều chú nói cho anh thấy chú chả thực sự làm cái gì cả. nên anh xin phép dừng tranh luận tại đây.

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
leehonso:

Yuu:

Bạn đòi hỏi rất hợp lý, hình ảnh thì hiện giờ mình chưa có, vào dịp lễ 30-4 này mình sẽ ghé thăm làng tre trúc Phú An (nơi có đủ loại gốc to, gốc nhỏ), mình sẽ chụp vài cái ảnh để làm dẫn chứng cho bạn hiểu vậy ! Mà bạn nhớ nhăc mình up hình lên nha, mình tính đãng trí, hay quên lắm.

ủa bác Lee 30-4 này đi phú an chứ không có cùng bà xã ra hà nội nữa hả. hay bác lại quên dự định này rồi. xem ra bác đãng trí thật đó nhé. 

Not Ranked
tiểu cầm thủ

Đã xóa vì viết tiếng Việt không dấu !

BQT Damsan.net 

jmk,
Page 1 of 1 (12 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net