Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

thư ngỏ_ giới thiệu về quan họ Bắc Ninh .

rated by 0 users
This post has 1 Reply | 1 Follower

Top 500 Contributor
tiểu cầm thủ

Các Pác ơi ! Em đã là thành viên của hội từ rât lâu rôi hôm nay mơi có dịp được lên đây góp vui cùng các Pác. Em xin tự giới thiệu, em là con trai Bắc Ninh nên cũng đôi điều biết sơ sơ về quan họ Bắc Ninh.Sau đây em xin giới thiệu đôi điều về Bắc Ninh quê em.

Bắc Ninh là vương quốc của lễ hội, quê hương của sinh hoạt văn hoá dân gian đặc sắc và phát triển tới đỉnh cao. Hầu như làng nào cũng có lễ hội, trong đó có nhiều lễ hội tiêu biểu cả vùng, cả nước như hội xem hoa mẫu đơn chùa Phật Tích, hội rước pháo Đồng Kỵ, hội đền Lý Bát Đế, đền Bà Chúa Kho, hội chùa Dâu, chùa Bút Tháp, chùa Hàm Long, hội đền Phả Lại, hội giổ tổ Huyền Quang,...Nổi tiếng và thu hút là hội ca hát giao duyên của các làng Quan Họ. Lễ hội và các hoạt động văn hoá của dân tộc Việt Nam trên vùng đất Bắc Ninh ? Kinh Bắc: thông minh, cần cù, tài khéo, năng động và tinh xảo trong hoạt động kinh tế, sáng tạo trong hoạt động văn hoá nghệ thuật và bao trùm là đạo lí sống "uống nước nhớ ng uồn" , quý trọng cái tình , cái nghĩa, sự chung thuỷ trong quan hệ ứng xử giữa người với người "bốn biển một nhà", "tình chung một khắc, nghĩa dài trăm năm", tôn vinh tình yêu thương con người và sự mê say các hoạt động văn hoá nghệ thuật. Vì vậy về với Bắc Ninh là về với quê hương của thi ca, nhạc hoạ, về với cội nguồn dân tộc và văn hoá Việt Nam.

Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3
hay lắm bạn ơi, trang ĐamSan này không chỉ dành cho âm nhạc mà cái gốc là tinh thần dân tộc Việt Nam, anh em dù có ở đâu, làm gì cũng tự hào về gốc gác quê hương đất nước của mình. Rất mong có thêm những bài viết của bạn hehe Wink
Page 1 of 1 (2 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net