Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

xin chao các fan hâm mộ nhạc dân tộc

rated by 0 users
This post has 61 Replies | 5 Followers

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Cám ơn chị Đoan Trang đã giúp đỡ cho damsan, tấm lòng của chị đối với âm nhạc dân tộc thật đáng quý !

Nếu có bản đĩa gốc các bài sáo của cố nghệ sĩ Nguyễn Đình Nghĩa, em hy vọng có thể cảm hơn tiếng sáo của cụ, chứ bản thu lại từ băng cassette tiếng sáo nghe không còn trong mà nghe rất chói tai nữa chứ.

Hy vọng sớm nhận được món quà của chị qua tay bác leehonso !

Dụng lực đả lực
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

Xin chào tất cả các anh chị em trong Đam san

Thứ nhất cho  tiện cách xưng hô  , cho chị gọi là chị nhé  , vì  được hân hạnh  nhìn được dung nhan  các em trong thanh vien cua gia đình Đam San , thì cac em còn trẻ và trẻ lắm

Đó là điều rất vui vì , một Viêt Nam đang trở mình phát triển về kinh tế ,  mờ của  , thì âm nhạc cũng có chiều hướng  đổi mới , âm nhạc cũng Tây phương hóa  , những Rock , Rap , cũng xâm nhập vô thị trường âm nhac. Ở đây các em còn  yêu tiếng sáo ,  mầy mò cách làm ,  cách học  , thật  vô cùng đáng hoan nghênh ,chị  chì góp chút súc trong khả năng ,  phần kỷ thuật chỉ phải nhờ Tùng  giúp mà load nhạc cho các em. Chị đang làm web  Nguyendinhnghia.net ,  cac em cũng có thể link qua

- Phần kỷ thuật , thồi nghe đươc 2 hoặc 3 note  , do vì 2 cha con choi bài Turkish March  ,  đoạn nhạc cuối  ông thổi 2 nôt phat ra cùng 1 lúc , nốt La va Mi  (cao độ 3)

- VỀ Phần Động tiêu Vn không thồi được note cao vì do cách làm tiêu , trong web site cua ba chị , chị sẽ viết vì sao , 

- Ngoài ra Ông còn làm sáo Insen theo gam Nhật bỗn để có thể 1 tay đành đàn Trung , 1 tay thổi sáo , thí ống sáo đó  , 1 âm giai nằm gọn trong  bàn tay trái , do đó  có 2 lỗ kép  ----( Chời ơi khó cầm lắm )

Nếu có ai về Vn , chị gừi kém mây Cd gốc

Thân mến

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

À!!! Sáo trúc ơi , lúc em  thồi để chỉ cách luyến láy , vuốt  , em  có  định quay để Focus mấy ngón tay không?

Chi đang nhờ anh Tùng là kỳ thuật viên  của computer  , cd va dvd  chi làm cho ba chi là cũng nhờ Tùng  giúp đó . Tùng sẻ load Cd trươc nhé , chì sẽ load sau những bài sáo về rao , ngâm , hoi oán

-Leehonso , em co choi sao 10 lỗ không?

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
ninja:

Cám ơn chị Đoan Trang đã giúp đỡ cho damsan, tấm lòng của chị đối với âm nhạc dân tộc thật đáng quý !

Nếu có bản đĩa gốc các bài sáo của cố nghệ sĩ Nguyễn Đình Nghĩa, em hy vọng có thể cảm hơn tiếng sáo của cụ, chứ bản thu lại từ băng cassette tiếng sáo nghe không còn trong mà nghe rất chói tai nữa chứ.

Hy vọng sớm nhận được món quà của chị qua tay bác leehonso !

Chào em

Chi có làm lai   băng nhạc cũ mà ba chi lam từ 1972  , âm thanh nghe khá hơn rồi ---

Thân mến

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
To : chị Đoan Trang
Những video em làm cũng chỉ là những video đầu tay, em đưa lên phần lớn là mang tính chất giới thiệu và thử nghiệm nên chất lượng và nội dung cũng chưa thật tốt lắm. Hy vọng trong tương lai sẽ từ từ nâng cấp.
Hiện giờ thi ở Việt Nam, các bạn trẻ chơi sáo 10 lỗ rất nhiều.

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

trời ! tuyệt quá!

em rất thích học thổi sáo ngâm và hơi oán nhưng chả có ai hướng dẫn cả! chị có thể hướng dẫn cụ thể : kĩ thuật, các bài tập được không ạ??

em không biết ở trong nam thế nào chứ ở ngoài bắc thì tất cả mọi người tới tham gia clb đều dùng sáo 10 lỗ hết! bây giờ thì nó trở thành loại sáo phổ thông thay cho sáo 6 lỗ rồi! 

mà bác sáo trúc cứ khiêm tốn chứ em thấy mấy video của bác làm như vậy là   quá tuyệt rồi! em nói thực là ngày xưa em tự mày mò học sáo  qua cuốn " tự học sáo trong 30 ngày " của Tô Kiều Ngân em đọc sách và chỉ biết tên các kĩ thuật thôi chứ chẳng biết là đánh lưỡi đơn thì phải làm như thế nào, rồi cả cách luyến láy .. nữa! thậm chí không hề biết tới kĩ thuật đánh lưỡi kép! nhờ mấy video của bác mà em mới biết đó! em cám ơn bác nhiều lắm!!!

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

to: sao trúc

chi roi Vn  lâu rồi ,  hồi đó chỉ chơi 6 lổ thôi , chỉ có ba chi  cải tiên 11 lổ bấm  , thêm nốt si trầm   , đang từ 6 lổ chuyển qua 11 lổ , khó chịu cách câm  tay lằm

A , ba chi có cài tiến sáo tháo ráp nữa

Em làm video cach chỉ dẫn rò  lắm  , Chi và Tùng hôm  nay đang coi  phần nào thì gui cho Dam san  -- không biết có giup cho em dươc phan ky thụat gì 

email chi :tnguyen16123@yahoo.com

To: vo danh

để load nhac , hoi oán , rao , em phải nghe cho thắm  ,  phần kỷ thuật thì vuốt , luyến láy và...... tiếp hơi , đăc biệt là  trong hò mái đẩy , 

Nói thật nha , chi  thổi rao , ngâm thơ cũng dở lắm  , không mùi  , nên ba chị chê chị là trái tim hình vuông

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
To chị Đoan Trang
Em thấy sáo Trung Quốc thường làm tháo ráp được. Còn hiện nay Leehonso cũng làm sáo tháo ráp được và cả tiêu nữa, để tiện cho việc mang đi. Dùng ống nhựa để nối.
Mấy kỷ thuật sáo thì em làm được kể cả tiếp hơi, nhưng hoàn toàn mù tịt về sáo đệm thơ. Em nghĩ cái này phải có thầy hướng dẫn trực tiếp, chứ tự mò như em thì không được rồi. Nhưng hiện giờ để tìm đến thầy học cũng khó, hy vọng cách học qua video sẽ có hiệu quả.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Doantrang:

- VỀ Phần Động tiêu Vn không thồi được note cao vì do cách làm tiêu , trong web site cua ba chị , chị sẽ viết vì sao , 

cái này em chuộng lắm đa, chỉ cần chế được cây tiêu chơi cao độ giống như sáo thôi là em phê gòi, bữa giờ ngồi ôm cây tiêu cùi bắp mới chế mà thấy chán quá, thổi muốn xì khói luôn mà lên ko nổi mấy nốt cao... hướng dẫn lẹ để em còn ra sức công phá.... cám ơn chị trước nghen!Yes 

tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Not Ranked
tiểu cầm thủ

Chào Sáo Trúc

Em làm hay quá xá , chi hoan nghêng  2 tay   , mỗi kỷ thuật  luyến , láy , vuốt ngón , đánh lưỡi kep...  đều có quay phim , cách chỉ dẫn rõ ràng lắm ,  chỉ thiếu kèm theo phấn  bài tập đó .  Phương pháp em chỉ dẫn trên mạng như vậy , hay lắm . , được lắm

Chị Đoan Trang

Bác Sáo trúc à, chị DoanTrang có ý kiến rất hay đấy. E là người mới tập, mới chỉ thổi kêu được thôi. Bây giờ chuyển sang tập kỹ thuật thì thấy rằng: trong phần Hướng dẫn luyện tập:

+ Phần trình tự các bài tập mở đầu thì rất cơ bản => rất ổn.

+ Nhưng sau phần đó là phần chủ đề về các kỹ thuật thì hình như là không ổn lắm. Ví như E bắt đầu chuyển sang tập kỹ thuật thì thấy có rất nhiều loại kỹ thuật dành cho sáo. Nhưng mà lại không sắp xếp theo trình tự (giống như phần hướng dẫn cơ bản), do vậy rất băn khoăn không biết là nên tập kỹ thuật nào trước, kỹ thuật nào sau. Nếu có thể thì các Bác cũng sắp xếp theo trình tự các kỹ thuật từ dễ đến khó và cho thêm vào mỗi kỹ thuật vài bài tập (có sheet nhạc và file media(mp3 hoặc dạng FLV như các Bác vẫn làm) để đối chiếu) phù hợp với kỹ thuật đó thì E nghĩ là sẽ rất dễ dàng giúp cho những người mới tập như E có thể hiểu và thực hành tốt hơn.

Tiếc là E ở Thái Bình xa các Bác quá nên không có điều kiện off cùng các Bác để học hỏi, chỉ có mỗi mình tự mò mẫm cùng với những tài liệu mà các Bác hướng dẫn. Nhưng đó cũng là cái may khi mà E biết đến trang Web này.

Cho E hỏi chút: ý nghĩa tên trang Web của mình là gì vậy các Bác. Đam San đi tìm nữ thần mặt trời phải không các Bác?

Làm gì cũng cần phải có phương pháp
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

đamsan = đam mê và san sẻ

Còn chuyện quay video phần bài tập vần còn nhiều thứ rối bời à 

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
MinhTCTV:

Chào Sáo Trúc

Em làm hay quá xá , chi hoan nghêng  2 tay   , mỗi kỷ thuật  luyến , láy , vuốt ngón , đánh lưỡi kep...  đều có quay phim , cách chỉ dẫn rõ ràng lắm ,  chỉ thiếu kèm theo phấn  bài tập đó .  Phương pháp em chỉ dẫn trên mạng như vậy , hay lắm . , được lắm

Chị Đoan Trang

Bác Sáo trúc à, chị DoanTrang có ý kiến rất hay đấy. E là người mới tập, mới chỉ thổi kêu được thôi. Bây giờ chuyển sang tập kỹ thuật thì thấy rằng: trong phần Hướng dẫn luyện tập:

+ Phần trình tự các bài tập mở đầu thì rất cơ bản => rất ổn.

+ Nhưng sau phần đó là phần chủ đề về các kỹ thuật thì hình như là không ổn lắm. Ví như E bắt đầu chuyển sang tập kỹ thuật thì thấy có rất nhiều loại kỹ thuật dành cho sáo. Nhưng mà lại không sắp xếp theo trình tự (giống như phần hướng dẫn cơ bản), do vậy rất băn khoăn không biết là nên tập kỹ thuật nào trước, kỹ thuật nào sau. Nếu có thể thì các Bác cũng sắp xếp theo trình tự các kỹ thuật từ dễ đến khó và cho thêm vào mỗi kỹ thuật vài bài tập (có sheet nhạc và file media(mp3 hoặc dạng FLV như các Bác vẫn làm) để đối chiếu) phù hợp với kỹ thuật đó thì E nghĩ là sẽ rất dễ dàng giúp cho những người mới tập như E có thể hiểu và thực hành tốt hơn.

Tiếc là E ở Thái Bình xa các Bác quá nên không có điều kiện off cùng các Bác để học hỏi, chỉ có mỗi mình tự mò mẫm cùng với những tài liệu mà các Bác hướng dẫn. Nhưng đó cũng là cái may khi mà E biết đến trang Web này.

Cho E hỏi chút: ý nghĩa tên trang Web của mình là gì vậy các Bác. Đam San đi tìm nữ thần mặt trời phải không các Bác?

Để phải từ từ , chi sẽ load những bài tập cơ bản cho mỗi kỷ thuật , không biết còn có nhớ bài vở gì không , vì rời Vn hơn 20 năm ,

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
saonhua:
Doantrang:

cái này em chuộng lắm đa, chỉ cần chế được cây tiêu chơi cao độ giống như sáo thôi là em phê gòi, bữa giờ ngồi ôm cây tiêu cùi bắp mới chế mà thấy chán quá, thổi muốn xì khói luôn mà lên ko nổi mấy nốt cao... hướng dẫn lẹ để em còn ra sức công phá.... cám ơn chị trước nghen!Yes 

Em ngày mai ghe qua trang web NDN  đi nha , vì tối nay chị gửi bài viết về cách làm Tiêu có note cao m nhưng phần minh họa âm nhạc thì tuần sau mới có ,,, coi bài viết trước đở đi hỉ

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
To MinhTCTV :
Vấn đề này tui cũng đã nói nhiều lần nhưng không nhớ là nói ở đâu. Những video từ làm quen với sáo đến các note trên sáo thì đó là những bài dành cho những nguời đầu tiên làm tập sáo và phải theo trình tự như vậy. Còn  các kỹ thuật sáo trúc thì cũng phải có một trình tự tập, và tùy vào trình độ của từng nguời mà tập kỹ thuật từ dễ đến khó (dĩ nhiên có 1 vài kỹ thuật nằm ngòai quy luật này), Nếu như trình độ chưa tới mà nôn nóng luyện tập bừa bãi thì rất nguy hiểm. Vì để làm đuợc một kỹ thuật có khi đơn vị  thời gian tính bằng năm. Vì vậy để tập các kỹ thuật này thì phải nên bám theo một giáo trình thật kỹ lưỡng, tốt nhất là có nguời hứong dẫn trực tiếp. các thành viên Damsan cũng đã vạch ra lộ trình để làm một bộ các video hướng dẫn tập sáo theo một giáo trình, rồi trong quá trình đó các kỹ thuật sẽ đuợc hướng dẫn tuần tự xuất hiện. Nhưng hiện giờ chưa có thời gian, nên cũng  không thể một sớm một chiều làm ngay được. Nhưng tại sao tui lại đưa những kỹ thuật này lên. Khi xem các video này tui có một vài lời. đây là những video chỉ để tham khảo cho những nguời đã học qua sáo trúc hoặc học tới kỹ thuật này có tài liệu tham khảo và so sánh. Còn đối với nguời mới học thì những video này chỉ mang tính chất giới thiệu, để có thể có một cái nhìn tổng quan về sáo trúc. Nói tóm lại, các kỹ thuật sáo trúc phải đuợc tập tuần tự trong một giáo trình cụ thể (Damsan chưa làm xong) chứ không thể tùy tiện tập ngay đuợc. Nếu bạn là nguời mới tập, thì bạn phải có nguời hướng dẫn chứ không phải làm một lượt mà được. Nếu chúng ta tập luyện một cách bừa bải thì rất nguy hiểm.
Not Ranked
tiểu cầm thủ

Big SmileĐể phải từ từ , chi sẽ load những bài tập cơ bản cho mỗi kỷ thuật , không biết còn có nhớ bài vở gì không , vì rời Vn hơn 20 năm

1.To chị Trang:

E (và E nghĩ là tất cả các thành viên Đamsan) đều rất mong chờ phần hướng dẫn của chị. Nhưng E có 1 chút ý kiến nhé:

+ Những người mới tập như bọn E nói chung là khả năng đọc node nhạc cho đúng trường độ là rất khó (cao độ có lẽ là đơn giản hơn). Vì vậy nếu phần bài tập chỉ có sheet nhạc thôi thì sẽ rất khó để hiểu được. Nếu có thể thì Chị cho cả phần sheet nhạc và phần mp3 hướng dẫn nhé.

Chị thông cảm nếu E có những đề nghị chi tiết quá nhé vì E nghĩ như vậy sẽ dễ hiểu và có thể tập theo dễ dàng hơn.

2. To bác Sáo Trúc:

E biết tinh thần và mục tiêu của Damsan.net nên mới mạnh dạn viết bài như thế này. Cảm ơn Bác vì những lời khuyên nhé.

Nhưng mà Bác biết đấy, E ở Thái Bình đơn lẻ có 1 mình thôi. Mà ở chỗ E thì không có ai hướng dẫn môn này. Cũng không biết ai biết về sáo để giao lưu, do vậy chỉ có thể học hỏi thông qua diễn đàn mình thôi. Rất mong được các Bác chỉ giáo. Hay là các Bác nhận lời hướng dẫn E nhéBig Smile.E khoái dùng sáo để chơi những bài mang tính chất tình cảm, nhẹ nhàng. 

3. Cảm ơn chị Trang và các Bác nhiềunhé!

Làm gì cũng cần phải có phương pháp
Page 4 of 5 (62 items) < Previous 1 2 3 4 5 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net