Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

em xin góp ý một chút

rated by 0 users
This post has 3 Replies | 0 Followers

Not Ranked
tiểu cầm thủ
quocbao1000 Posted: 02-10-2010 4:21

em có một số khó khăn khi tập sáo và em ghĩ rằng ai cũng gặp như vậy

1/ Khi có thơi gian rảnh em lây sao ra tập (bi giờ rảnh hoài) nhưng mà em không biết bắt đầu tập cài gì trước

ai có thể chỉ cho em nếu có 1h tập thì phân bố ra sao để đạt hiểu quả cao nhất

2 Khi có nhạc phổ và bắt đầu tập em thấy là nó khác với khi thổi (bài trieu đóa hồng trong nhạc phổ khác với khi trình bầy)

em biết đó là do nhạc phổ đó của đàn piano vậy sau này có ai đăng nhạc phổ thì mấy anh pro thổi sáo sửa nó lại một chút để em biết chổ nào dùng kỉ thuật gì

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Mình mới tập sáo 1 tháng thôi, nên cũng gần bạn lắm. Mình thì chẳng có kinh nghiệm gì nhiều, chỉ xin góp ý với bạn 1 chút.

Mới tập thì cứ tập thổi các nốt đồ rê mi...Khi nào thổi được tạm tạm mấy nốt rồi thì thổi mấy bài dễ dễ ấy, chọn bài dễ cũng là 1 cách tập thổi các nốt tốt hơn. Bài triệu đóa hồng mình cũng tập thổi rồi, nó cũng dễ đấy (đoạn sau có lên fa2 hơi khó tí). Bản nhạc không phải giống hoàn toàn như trong lời hát đâu, với lại 1 chữ trong bài hát có thể là nhiều nốt nhạc mà. Bạn cứ tập thổi nhé, mình xin đưa ra mấy bài theo mình là dễ cho người mới tập nhé. Làng tôi(Văn Cao) , a time for us, endless love(đoạn điệp khúc bạn cứ chuyển xuống tông 1 nhé), nữ nhi tình, ...

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Bạn Vacga đã nói rất đúng, mình xin góp ý thêm 1 ít như sau:

- Trước khi tập bạn nên xông hơi : thổi từ Do1-Do3 rồi ngược lại, mỗi nốt thổi khoản 10 nhịp chân.

- Tập nhìn bản nhạc và thổi cho đúng nhịp. Cái này rất quan trọng.

Trước tiên là thế thôi, chúc bạn mau tiến bộ. 

Not Ranked
tiểu cầm thủ

cám ơn các bạn trước

bản nhạc không giống lời hát thì mình biết

nhưng mà khi thổi sáo gặp phải các nốt móc đơn, móc kép có cùng độ cao thì sao

đâu thể thổi nhanh như nó được trong video thì thầy thổi thổi gộp luôn em cùng làm vậy nha

còn các kĩ thuật reo vuôt ngón v v... sao không thây sử dụng (chắc mấy bài dể không có ha)

Page 1 of 1 (4 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net