Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Bác Đông trợ giúp gấp!!

rated by 0 users
This post has 14 Replies | 0 Followers

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
botottot2 Posted: 02-05-2010 2:57
Em muốn sơn lòng cây tiêu của em, sơn bên ngoài nữa cho đẹp, quấn dây nữa. đề nghị bác chỉ giúp cái. thanksSmile
Tình Sầu muôn thủa, Rượu một lô
Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3

botottot2:
Em muốn sơn lòng cây tiêu của em, sơn bên ngoài nữa cho đẹp, quấn dây nữa. đề nghị bác chỉ giúp cái. thanksSmile

Hí hí công việc rất đơn giản

để sơn Lòng cây tiêu bạn ra hàng sắt hỏi mua : véc ni hoặc loại sơn mà bạn muốn 

để bên ngoài đẹp bạn cũng cần làm phẳng phiu : bạn phải mua giấy ráp, cọ thật sạch, mịn....vài lớp đầu bạn có thể giáp thô (loại vải đánh rỉ sắt) sau đó chuyển sang giáp mịn..... cuối cùng là cho 1 lớp sơn bóng đẹp lên là xong

Quấn dây hí...trên diễn đàn có chỉ dạy cách cuốn rồi thì phải...bạn tìm xem nào....ở hàng sắt bạn hỏi luôn dây dù hoặc dây cước nhá, nếu ko có thì bạn phải đến tiệm tạp hóa gần gần mấy hàng Vải ...thế là đủ bộ làm đẹp cho sáo rồi....

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
em có thấy chỗ nào hướng dẫn quấn dây đâu hả bác? bác tìm giúp em với.
Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3

botottot2:
em có thấy chỗ nào hướng dẫn quấn dây đâu hả bác? bác tìm giúp em với.

Hướng dẫn quấn dây có rất nhiều bài mà các Mod đã hướng dẫn

Lấy tạm 2 link ví dụ cho bạn nhá :

http://damsan.net/forums/thread/17948.aspx

http://damsan.net/forums/thread/37996.aspx

2 Link trên còn rất thơm (như Mít luôn) khỏi phải ngửi...hí ....Mời bạn áp dụng luôn cho cây tiêu

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

cái fần dây màu xanh kia thì em hiểu rồi. thế bên cạnh đấy có cái j màu vàng vàng trăng trắng đó hả bác.

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

thì là 2 màu khác thôi mà bác!

nhưng mà với tiêu thì không nên quấn dây nhiều thì phải!

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
 Nếu thích màu cước thì nên dùng loại cước 1.5 thôi bác à . Em toàn dùng loại này , tuy quấn dây khổ hơn xíu nhưng bù lại nó không hằn lên sáo mà lại còn ít gồ lên nữa .
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
sơn lòng thì cứ sơn xịt chổng vào mà xịt thôi bạn ạ. còn sơn vỏ ngoài cũng sơn xịt luôn, nếu khéo tay thì bạn có thể quét sơn bằng chổi lông cũng được. nhưng mình nghĩ nên cạo vỏ trước khi sơn, vì nếu để vỏ trúc lại thì sơn bám kém lắm, lấy móng tay cào nhẹ là mất. mình chỉ sơn ngoài khi đã đánh sạch vỏ thôi. còn nếu đánh bằng nhiều lần giấy ráp như bác Vinh nói thì khỏi cần phải sơn nữa cũng bóng và đẹp, sờ mát tay và không rít như sơn. dùng lâu còn cho mầu đậm hơn, cái mầu của thời gian. sơn lên thì nó cũng đậm hơn so vói trước khi sơn, bền mầu.
tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

thoaingocpn:
 Nếu thích màu cước thì nên dùng loại cước 1.5 thôi bác à . Em toàn dùng loại này , tuy quấn dây khổ hơn xíu nhưng bù lại nó không hằn lên sáo mà lại còn ít gồ lên nữa .

Anh em trong SG đã từng chứng minh là tùy chỗ quấn dây mà tiếng tiêu sẽ hay hoặc dỡ hơn (cái này Lee phát minh ra cách test). Vì vậy các bác đừng có ham quấn dây cho nhiều cho chặt nhé ! 

Đạt được tuyệt đỉnh công phu: thổi sáo ko cần sáo!

[URL=http://www.facebook.com/karmalaw.net[/url]

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Em cũng biết vậy rồi nhưng cước em dùng là loại 1.5 mang tính thẩm mỹ thôi chứ ko tạo được sự chắc chắn cho tiêu là mấy .
Top 200 Contributor
đại cầm thủ

ngoccuaanhoi:
dùng lâu còn cho mầu đậm hơn, cái mầu của thời gian

Em dùng lâu thấy tiêu bám đầy ghét, bẩn kinh, màu đúng là đậm hơn thật, màu của thời gian =)

Tình hình là anh Đông mở lớp khoét tiêu đi, em xin đăng kí theo học!

Núi thấp còn có núi thấp hơn
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

thoaingocpn:
Em cũng biết vậy rồi nhưng cước em dùng là loại 1.5 mang tính thẩm mỹ thôi chứ ko tạo được sự chắc chắn cho tiêu là mấy .

Bạn ơi chắc hay không phụ thuộc vào cách quấn của bạn thôi, mình cũng học các món này từ bác thoong nên giờ quấn sáo vẫn thấy rất tốt cho cây sáo. Dây quấn thì theo mình bạn nên kết hợp giữa cước và dây dù hay chính xác là loại dây làm lưới đánh cá ấy, loại dây này thì nó chỉ có màu trắng thôi nen bạn phải mua thuốc về nhuộm tuỳ theo ý thích của bạn, còn cước thì bạn hay chọn loại cước trắng nhé 500đ một m ây, loại cước đấy dễ lên màu lắm. Chúc bạn thành công

Bán sáo trúc

http://saotruc.hnsv.com/

Email: shinichi_1901@yahoo.com.vn

ĐT 0986097526

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
cước ở hà nội cứ lên hàng giấy mà mua, có mấy cỡ và mấy mầu đó. còn dây chỉ dù thì nhiều mầu lắm, có se 4, se 3, se 6 để bạn chọn. mình thấy se 4 quấn nhìn thích nhất. còn quấn dây đúng là ảnh hưởng đến âm với những cây trúc chưa đủ độ dầy, đa số sáo bây giờ bị ảnh hưởng. nhất là quấn bằng cước. nhưng ảnh hưởng thì cũng tùy, có sáo ảnh hưởng tốt có sáo ảnh hưởng xấu. và đúng như bác hoangtube nói là nó tùy vị trí mà ảnh hưởng hay không. cái này có khi phải nhờ bác Lee chỉ giáo thêm. còn sáo cạo vỏ bạn cứ cầm thổi bình thường thì ở gần lỗ thổi nó biến mầu nhanh nhìn cũng ghê ghê, nhưng nếu bạn hay sờ mó và vuốt dọc sáo nhìu thì mầu đều hơn hihi.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
tuan1812:

ngoccuaanhoi:
dùng lâu còn cho mầu đậm hơn, cái mầu của thời gian

Em dùng lâu thấy tiêu bám đầy ghét, bẩn kinh, màu đúng là đậm hơn thật, màu của thời gian =)

Tình hình là anh Đông mở lớp khoét tiêu đi, em xin đăng kí theo học!

thích học khoét tiêu thì lúc nào gặp anh cùng với chai Sting vàng và bao Vina là xong  hehe. tiêu bám ghét thì cọ ghét đi, tắm cho nó là sạch ngay, khuyên dùng Viso chống chất bẩn bám trở lại như quảng cáo hehe. 

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

đang ở quê, khi nào lên ra côngviên NĐ tập với anh em rồi họckhoét luôn thể

Page 1 of 1 (15 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net