Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Xin tư vấn dùm

rated by 0 users
This post has 5 Replies | 0 Followers

Not Ranked
tiểu cầm thủ
saongu_1234 Posted: 01-29-2010 7:20
Em đang ở thành phố HỒ Chí Minh .Em mới tham gia diễn đàn và mới học thổi sáo được vài buổi ở chỗ Thầy Hùng (chân cầu Kiệu) nhưng thấy nản quá .Bác nào có học thầy Hùng rồi xin cho biết ý kiến .em thấy thầy dạy không được hay cho lắm(ý kiến riêng của em).nếu có thể mong các Bác giới thiệu nơi dạy có chất lượng hơn dùm..cám ơn rất nhiều
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
bác nản chỗ nào sửa chỗ đó ^_^. 
Not Ranked
tiểu cầm thủ
Xin lỗi trước nha tại mình thấy thầy dạy không được nhiệt tình lắm .mình thấy ngày nào vô cũng thổi Đồ Rê Mi... nên mình hỏi thầy về cách luyện tập cũng như học theo tài liệu nào ,học trung bình khoảng bao lâu mới vào bài.. thầy chỉ nói hỏi chi nhiều ("nhiều chuyện").nếu học mà không biết mình học cái gì thì học cũng không hứng thú lắm .thầy cũng chưa thổi thử cho em nghe bài nào hết .không biết thầy có thổi được hay không .em sợ học phí thời gian mà không hiệu quả.Nếu bác nào có học thầy rồi xin nói sơ về phương pháp dạy của thầy ...rất cám ơn
Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3

2-3 tuần là bạn phải vào các bài đơn giản rồi

nhưng khi mà bạn cứ đồ rê mì ngon lành đi, tiếng sáo to, khỏe chắc ....thì thổi mới ngon được

chứ buổi nào đến, bạn vẫn thổi kiểu mới biết : tiếng sáo xì, thổi hơi không dài, mở ngón và đậy vào bạn đậy trượt, hoặc bạn thổi ko kêu thì đúng là phải kéo dài chuỗi đồ rê mi ra...

hí hí.....nếu tạm được bạn tập : hoa chăm pa (Lào), xòe hoa (dân ca Thái), Làng Tôi...hí hí

Cố lên....học  càng lâu càng mất thời gian, tiền bạc.....mà cái này bạn phải tự luyện là chính, chứ thầy giỏi mấy mà bạn ko luyện thì ko ai nâng được bạn lên đâu

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

saongu_1234:
Xin lỗi trước nha tại mình thấy thầy dạy không được nhiệt tình lắm .mình thấy ngày nào vô cũng thổi Đồ Rê Mi... nên mình hỏi thầy về cách luyện tập cũng như học theo tài liệu nào ,học trung bình khoảng bao lâu mới vào bài.. thầy chỉ nói hỏi chi nhiều ("nhiều chuyện").nếu học mà không biết mình học cái gì thì học cũng không hứng thú lắm .thầy cũng chưa thổi thử cho em nghe bài nào hết .không biết thầy có thổi được hay không .em sợ học phí thời gian mà không hiệu quả.Nếu bác nào có học thầy rồi xin nói sơ về phương pháp dạy của thầy ...rất cám ơn

hi, đúng là tội nghiệp bạn thật !

Nhưng mà khá nhiều thành viên damsan từng đi qua cái lò lửa ấy, kể ra thì có Onggiabasao, hoangtube, leehoi, saodieutrungnguyen,...và nhiều cao thủ ẩn danh khác giờ đang du học ở TQ và Pháp.

Thầy thổi chắc là...hõng có hay đâu (làm ơn đừng có...nói lớn, nói nhỏ nhỏ thôi...) vì hỏng biết vì sao nguyên hàm răng trước của ổng giờ toàn là răng giả, chắc là do tai nạn, nên từ nghệ sỹ ổng chuyển thành thầy dạy sáo. Và theo tui biết thì ổng dạy sáo từ những năm 94-95 kia.

Ổng dạy sáo vì yêu nghề, còn ỗng dạy đàn, kèn, org,..chỉ là kiếm cơm. Nên mấy đệ tử thổi sáo ổng rất khó tánh, học ko học thì thôi. Mấy đứa học món khác ổng...cưng hơn. Bởi vì mấy đứa học sáo thì mới học lâu, còn học món khác vài tháng là bay...

Nếu bác so sánh học phí của chỗ Thày Hùng và thày TT Trung thì bác sẽ thấy khác biệt (1/5) và với thời lượng 1hx3/tuần thì trình độ của bác tiến khá là nhanh đó.

Bác có gặp ổng thì nói anh Nhân kiến trúc sư giờ ở Úc gởi lời thăm sức khỏe thầy. (nhớ đừng có đá động gì Damsan, và bác sẽ nghe ổng kể tội anh em bọn này).

Nếu bác hỏi ra thì ko có anh em nào thoát khỏi bị ổng...đì, và bác cũng ngạc nhiên là tốc độ học sáo ở đó khá là cao, kiến thức khá là nhiều. vd Ônggià chỉ học có 1 năm mà TK biết rành, Lee hói có 6 tháng. Lee hói nói là nếu ổng chưởi thì cứ như nghe...xe bóp kèn, ráng mà im, ổng la hồi ổng mệt à.

Kinh nghiệm xương máu của mình là cứ giả khờ, hỏng biết gì hết, cứ chăm chỉ học,...thì ổng cứ dốc hết nghề ra mà chỉ (ko giấu gì đâu) còn mà làm ra vẻ biết rồi (hay học ở Damsan...) thì ổng phang cho mà biết, mà ổng cũng sẽ càm ràm mổi khi chỉ cái mới !

Theo những gì tui biết thì trình độ internet của Thày giờ cũng cao, cũng vào đc damsan, mà đệ tử ổng lên xem về tâu cũng nhìu, nên bạn phải bí mật nhá !!! 

Đạt được tuyệt đỉnh công phu: thổi sáo ko cần sáo!

[URL=http://www.facebook.com/karmalaw.net[/url]

Not Ranked
tiểu cầm thủ
Rất cám ơn những lời khuyên chân thành của Bác.em sẽ cố gắng tập hi vọng là sẽ thổi được vài bài .
Page 1 of 1 (6 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net