Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

xin lời bài hát " trên đường chiến thắng"

rated by 0 users
This post has 12 Replies | 1 Follower

Top 200 Contributor
đại cầm thủ
octieu Posted: 01-21-2010 18:59
anh em thổi sáo quen bài "trên đường chiến thắng" thường thổi. cho em xin lời bài hát để biết nói về nội dung gì, lúc thổi mà không biết lời cũng khó diễn tả được nội dung
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Trên đường chiến thắng thì chắc là không có lời rồi, nhưng không biết Lý con sáo gò Công có lời không?

Nhưng mà 2 bài tiết tấu khác nhau nên nội dung cũng chẳng thể giống nhau được, tóm lại muốn hiểu được nội dung chắc phải tưởng tượng nhiều nhiều.

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Hix... hix... bài nhạc độc tấu chứ có phải bài hát đâu mà có lời. Còn muốn hát thì đọc note lên hát. Đô đô đô sòn đô đo đo sòn đo....
Còn hát bài lý còn sáo gò công thì có lời.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

em nghe nói bài này nghệ sĩ Đinh Thìn nhân dịp bác Hồ kêu gọi các nhạc sĩ sáng tác để cổ động tinh thần chiến đấu đang lên cao.

- vào những năm cuối thập kỉ 70 . bác tìm hiểu lịch sử thời kì này có lẽ hiểu được ít nhiều cốt truyện của nó. hi

Bài trên đường chiến thắng lấy chất liệu là bài dân ca miền nam để phát triển thành tác phẩm độc tấu nên có nhiều đoạn mang âm hưởng nam bộ ^_^

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

em mới tìm được một clip anh changkifung vừa thổi trên đường chiến thắng vừa có giọng hát đệm!

http://www.youtube.com/watch?v=IcTjmBB5BOM

anh chang hiện hình chỉ em anh hát gì đi nhé. thankGeeked

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

Bài "trên đường chiến thắng " này Chang thổi cũng được 1 năm rồi. Hôm đó là buổi tập trước khi off ở cv Thống nhất. Hát đệm bài này là tui đấy !Cool.

Theo mình biết thì bài này lấy cảm hứng từ bài nhạc cổ " chàm rông " rồi cải biên đi, thêm tiết tấu cho nhanh hơn. Bài " chàm rông" giai điệu cũng như thế này nhưng toàn note đơn. không phải dùng kĩ thuật lưỡi kép.

Giang hồ mê chơi quên quê hương
Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Hát đệm bài này là tui đấy !Cool.

ui, may quá ! thưa bác cho em hỏi bác hát lời như thế nào đấy ạh? bác cho em xin chứ em thổi ai hỏi thổi gì nhăn răng bảo không biết thì ngại lắm ạ

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
em tưởng là từ bài Lý con sáo gò Công chớ?

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
Ở quê anh, thì gọi bài nhạc cổ đó là nhạc " Chàm rông ", không biết có bác nào lớn tuổi trong diễn đàn có thể giải thích thêm về điều này được không ?
Giang hồ mê chơi quên quê hương
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
"chàm rông" là một điệu múa cổ truyền của người dân tộc Chăm. Nói trại ra từ tiếng của người chăm "cha prông". Bài trên đường chiến thắng của Nghê Sĩ Đinh Thìn là cải biên từ bài lý con sáo gò công, dân ca miền nam. Có thể nguời ngòai bắc, nghe các bản  nhạc lạ trong nam , cứ nói đó là nhạc của người Chăm vì thấy lạ. Mà người Chăm thì thường nổi tiếng với nhạc điệu Cha Prông. Chúng ta có thể thấy điệu múa này trong lẽ hội Ka Tê của người Chăm. Đó là suy luận của tui.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
bác rùa thật là uyên thâm, không bít uyên thâm từ trước hay là từ khi đám cưới xong nhỉ hihi. em thấy giải thích của bác rùa về tên của bài đó có vẻ hợp lý. nhưng mà điểm giải thích về người ngoài bắc nghe nhạc trong nam nghe lạ và nói khác tên thì chưa hợp lý lắm. đề nghị Tuấn Anh post lời lên anh em tham khảo thử xem thế nào hihi.
tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

link: http://www.tienghatquehuong.com/SheetMusic/DanCa/Files/LyConSaoGoCong.pdf

HTB ko biết cách nào up file pdf lên cho nó hiện ra, thôi thì vào link load bài đỡ nhé. Bản dịch này của Cô Thúy Hoan, chắc là phổ biến. HTB còn một bản khác của NS. Phạm Duy, Cô Lê Giang,..và nhiều ng xưa hơn, nhưng lời nhạc rất đậm chất Tây Nam Bộ, e rằng ko có giá trị cho các bác lắm !

Đạt được tuyệt đỉnh công phu: thổi sáo ko cần sáo!

[URL=http://www.facebook.com/karmalaw.net[/url]

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

ngoccuaanhoi:
đề nghị Tuấn Anh post lời lên anh em tham khảo thử xem thế nào hihi.

ủng hộ! anh tuấn anh post lời đi nhé! ai biểu hát chi để anh em bắt giò! không giấu được đâu!

Page 1 of 1 (13 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net