Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

một bài mấy bác luyện bao lâu!

rated by 0 users
This post has 9 Replies | 2 Followers

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
saonhua Posted: 09-03-2007 3:18
câu hỏi rõ ràng thưa các bác,nhưng mà dĩ nhiên là chưa rõ bài nào, tại vì có bài dễ bài khó, chỉ là thét mét của đàn em, luyện một bài cho thuộc hết nốt xong là công đoạn đầu tiên sau đó bắt đầu luyện cho nó mượt mà và chuẩn xác, và cuối cùng là lâu lâu xách ra thổi tới thổi lui cho đừng quên! em luyện theo kỉu zậy đó, nhưng mà quên hoài, chả hiểu tại sao, cứ bỏ chừng 1 tuần 2 tuần là quên láng phải ngó zô sheet mới thổi đc, ví dụ đại 1 bài nhé như bài tiếng hát giữa rừng pác pó, em luyện cũng lâu ròi nhưng chưa bao giờ thổi quá nửa bài, cứ quên tới quên lui hoài, bác nào có cao kiến gì giúp đỡ vớiiiiiiiii bài đó theo các bác nghĩ luyện mất bao lâu là vừa.... hỏi ngố vậy ko biết có ai trả lời ko nhỉ!
tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

chà, bài đó luyện thổi cho thuộc thì một tuần, nếu là bản soạn cho sáo của Hồng Thái thì ít nhất 1 tháng, thổi cho hay thì khoảng 3 tháng ( ngày nào cũng luyện) ấy vậy mà có những bài đơn giản như Lòng mẹ, thổi thì dễ rùi, nhưng để thổi cho có hồn thì cả năm, hic hic, những bản khó thì xác định 1, 2 năm (vd Xuân biên phòng), thổi nhiều rùi sẽ nhớ, nhớ giai điệu rùi thổi sẽ ra, gọi là cảm âm thì phải hic hic cái này em ko rành

Big Smile

rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
một câu hỏi rất khó trả lời.  Tùy vào bài và tập thổi như thế nào mới gọi là xong? Như tui thì chưa tập xong bài nào cả.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Đúng là tuỳ bài thật, chẳng hạn như bài Anh vẫn hành quân để thổi trôi chảy thì khoảng 3 tuần, thổi hay thì lão luyện đến năm thứ 4 mà vẫn cảm thấy chưa thật hài lòng nữa là. Còn những bài như Ngã đích tuấn mã chẳng hạn thì nếu thổi sáo 6 lỗ có mà 1 năm cũng chưa thể thuần thục được, thổi sáo 10 lỗ thì còn nói làm chi nữa.
Sinh tại miền Gia Định Việt Nam vạn nẻo đường Đời nửa say, nửa tỉnh Nơi đâu là quê hương?
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
ối giời ơi các bác mà còn nói thế thì bó tay, nhưng thôi, em chả thèm nhìn mấy con số đó đâu, gì mà tính năm với tháng ko, tùy theo chỉ tiêu đặt ra thôi, mới đầu mà như các bác nói thì chắc em chỉ dám gọi là thổi đúng đủ thui, chớ mà đèo bồng quá chắc cả năm thổi chả đc 1 bài ra hồn như bác sáo trúc, bó tay chấm com, em theo dấu bác trên mạng cũng nhiều, thấy bác có cả đám đồ chơi thế mà bác bảo chưa thổi ra bài nào, vậy chắc em chả biết cầm sáo hay cầm củi nữa ha ha ha!
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Ôi dzào, quan tâm làm gì mấy cái chuyện đó, bạn thích thì cứ thổi thôi, khi nào gặp thằng khác nó thổi hay hơn thì lúc đó lại luyện tiếp cho nó bằng anh bằng em. Quan tâm chi đến chuyện hay dở.
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Bác saonhua này giống em rồi, em chẳng bao giờ thổi được mấy cái bài kiểu "tiếng hát giữa rừng pác pó" gì đấy, thổi được một đoạn  ngắn là đã thấy kì kì sao ấy. Tất cả là tại em không chịu tập cơ bản, chạy ngón rồi luyện các kĩ thuật cẩn thận. Em không biết bác saonhua tập lâu chưa, nếu bác mới tập thì em khuyên bác nên tập từ từ, những cái cơ bản như thổi đúng nhịp, đánh lưỡi cho chuẩn trước. Lúc đầu mất thời gian tí nhưng như vậy sau này mới tiễn xa được. Bác tập dần dần rồi cái cảm nhận âm nhạc của bác cũng sé tiến bộ, sau này chỉ cần nhớ giai điệu trong đầu là tay cứ bấm đúng nốt thôi, chẳng cần biết là mình đang thổi nốt gì :D

Còn cái mà bác bảo là luyện cho nó mượt thì không phải ngày một ngày hai mà được, tập càng lâu thì hơi càng khoẻ và điều khiển hơi tôt thì thổi mới có hồn. Ấy thế nên mấy bác kia cứ nói là tập mấy năm mà vẫn chưa thấy vừa ý. Em thật, bác đừng để ý đến mấy lời đấy làm gì, vừa ý đấy là vừa ý các bác ấy, chứ em nghe cái mà các bác ấy không vừa ý là đã đủ rụng rời chân tay rồi.

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
em thì tập cũng lâu rồi, nhưng nói ra quê lắm, tại vì em chả có căn bản  căn biếc gì hết, nên tới giờ vẫn chưa ra khỉ khọt gì cả, bây giờ thấy đam mê nhiều nên mới tập lại, chắc cũng bèo bọt như người mới tập thôi, cái khó ở đây là em ko biết có nên đi học 1 lớp đàng hoàng ko, hay là để cho các bác đàn anh chỉ bảo, chứ nge các bác đồn đi học vô trong lớp câu giờ, quăng cho 1 bài ngồi thổi thì ở nhà em cũng làm được, giấu nghề thì mình đi học nghề chỉ là vô bổ! nói thiệt giờ đang háo hức lắm, tuy em cũng có vài cuốn sách học sáo, nhưng thật ra, bài tập đơn thuần thì em ko khoái, thổi chả có cảm hứng, khoái chơi đại 1 bài nào đó cho nó ra hồn ra dáng, như cái bài trường tương tư hôm trước mượn đỡ trên diễn đàn về thổi, giờ cũng chạy đúng đủ nốt ròi, nhưng mượt mà như cái ông kéo đàn nhị thì chắc vài năm nữa hỏng biết có đc ko! em thì khoái tập vậy đó, lấy đại một bài ra rồi có kĩ thuật nào áp dụng kĩ thuật đó lun, nhưng khổ nổi cũng mò như thằng mù nên khó khăn lắm, nhiều khi mấy bác thổi thêm thắt cắt xẻn nhiều quá, em nghe rồi so lại trong nhạc phổ thấy khác nhau tè le chả biết thổi thế quái nào cho giống như cái bài "nỗi buồn gác trọ" vậy, em có sheet mà chả giống gì với cái file mp3 tải đc cả, còn bài "quảng bình quê ta ơi" thì ông nào chiển soạn mà viết ngóay quá coi ko nổi lun... vân vân và vân vân ko dám nói là ngàn lẻ 1 lý do để gọi là dậm chân tại chổ... đam mê thì mỗi ngày 1 nhiều nhưng chả biết phải bắt đầu từ đâu cả! Mong mấy bác hướng dẫn cho, em ở tp, ko biết mấy bác có thể giúp đỡ tí ko, hôm trước nghe bác admin bảo rằng chủ nhật thường hay họp mặt offline, ko biết đàn em này có  thể tham gia cùng mấy bác để học hỏi kinh nghiệm đc ko nhỉ!Smile còn về thời gian cần để luyện mỗi bài thì đúng là khó nói thiệt, nhưng nếu có 1 cái mốc để mình tham khảo thì cũng hay, chọn cho vừa sức, chứ ko thì đâm đầu vô vách rồi lại chán nản, mèo chả ra mèo chuột chả thành chuột thì cũng đau đầu lắm!Wink
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

em thì cứ tàng tàng tàng tàng. 2 ngày ông thầy quăng cho 1 bài.chưa xong cũng đi luôn. thế là em đi luôn bài đó. không còn cơ hội tập lại

( vì thời gian đâu mà tập lại. lo trả nợ bài mới hụt hơi nữa  )Big Smile mà ông thầy hông thấy nói gì. không biết mình thổi thế là gật hay lắc nữa, chà chà

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
baba33:

em thì cứ tàng tàng tàng tàng. 2 ngày ông thầy quăng cho 1 bài.chưa xong cũng đi luôn. thế là em đi luôn bài đó. không còn cơ hội tập lại

( vì thời gian đâu mà tập lại. lo trả nợ bài mới hụt hơi nữa  )Big Smile mà ông thầy hông thấy nói gì. không biết mình thổi thế là gật hay lắc nữa, chà chà

Còn tui thì 2 tháng chưa luyện hết 7 nốt chứ đừng nói là 1 bài :D

桃花影落飞神剑 碧海潮生按玉箫
Page 1 of 1 (10 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net