Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Có phải lỗ sáo càng sắc cạnh càng tốt không ạ?

rated by 0 users
This post has 9 Replies | 1 Follower

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
HoangBach Posted: 12-10-2009 7:40
Em nghe có người nói cũng lâu lắm rồi. Rằng các lỗ sáo khoét càng sắc cạch thổi càng tốt phải không ạ. Em có để ý thì riêng lỗ thổi lúc nào cũng khoét sắc. còn 6 lỗ còn lại thì ít thấy cây khoét sắc. Hôm nay em vừa mới nâng cấp 1 em giá 50k thổi cũng tạm được các bác ạ. Vì có "em" mới này nên em mới muốn mông má lại nó. Nên em muốn hỏi các bác thế có phải không ạ. Để em mông má lại "em nó" cho ngon lành hơn. Em đặt sáo chuthoong rồi nhưng chắc lại phải 1 tháng nữa mới tới tay, nên hôm nay nâng cấp tạm vậy em này vậy. Còn bao giờ nhận được sáo bác Thoong thì không phải nghĩ roài. hè hè. bác thoong nhanh cho em nha.
Hoangbach dao_hoangbach@yahoo.com Tan Cuong_Thai Nguyen mobile: 09.365.98765 ----------- 0906060605
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
miệng lỗ sắc cạnh thì tốt nhưng lỗ thổi bạn đừng gọt vát quá khi thổi sẽ bị xì nhiều ở bát độ 2 đó
*~*~*~* đạp tuyết tầm mai *~*~*~*
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Vâng cảm ơn bác nhiều. Thế mà em cứ tưởng lỗ thổi khoét càng sắc càng tốt cơ.

Vậy 6 lỗ bấm thì nên khoét sắc nhỉ? Em tậu con sáo 50 mà đã khác hẳn con 25k rồi. Không biết so với sáo 200k thì thế nào nữa. hifhi.

Đang mong sáo bác thoong lắm đây.

À tiện đây cho em hỏi với.

Muốn làm sáo mình giả sáo trung quốc thì làm thế nào các bác nhỉ?

Khoét cái lỗ đó ở giữa lỗ thổi và 6 lỗ bấm hay là ở vị trí nào ạ.

Em ở miền bác không biết lấy cái gì để làm màng thổi là tốt nhất. cái cây mà các bác trong miền nam giới thiệu thì chỗ em không có. Loại gì dùng tạm cũng được, miễn là dễ kiếm bác ạ.

Thanks các bác nhiều.

Hoangbach dao_hoangbach@yahoo.com Tan Cuong_Thai Nguyen mobile: 09.365.98765 ----------- 0906060605
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Vụ giả sáo TQ thì khó he he. Theo em thấy thì với sáo xịn mà ko có màng sậy thì thổi ko ra chất được. Mà nếu ko có sáo xịn( thành phải dày, cầm phải chắc, nặng tay) thì màng xịn cũng như màng nilon hehe, thổi ko ra gì đâu.

Còn vụ màng nào khác giả làm màng sậy thì em ko biết.

Nếu bác muốn thử thì cứ lấy cái sáo cùi ra khoét 1 lỗ ở chính giữa lỗ thổi với lỗ bấm 1 rồi dán tạm cái nilon mỏng vào đó. Đảm bảo là rè kinh dị và đương nhiên là ko hayGeeked

*~*~*~* đạp tuyết tầm mai *~*~*~*
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

HoangBach:
Em nghe có người nói cũng lâu lắm rồi. Rằng các lỗ sáo khoét càng sắc cạch thổi càng tốt phải không ạ. Em có để ý thì riêng lỗ thổi lúc nào cũng khoét sắc. còn 6 lỗ còn lại thì ít thấy cây khoét sắc. Hôm nay em vừa mới nâng cấp 1 em giá 50k thổi cũng tạm được các bác ạ. Vì có "em" mới này nên em mới muốn mông má lại nó. Nên em muốn hỏi các bác thế có phải không ạ. Để em mông má lại "em nó" cho ngon lành hơn. Em đặt sáo chuthoong rồi nhưng chắc lại phải 1 tháng nữa mới tới tay, nên hôm nay nâng cấp tạm vậy em này vậy.Còn bao giờ nhận được sáo bác Thoong thì không phải nghĩ roài. hè hè. bác thoong nhanh cho em nha.

Muốn biết "các lỗ sáo khoét càng sắc cạch thổi càng tốt" hay không? thì bác cứ thí nghiệm vát thử như vậy xem thổi có ngon hơn không, sau khi có lỗ sáo sắc cạnh rồi thì bác lại thí nghiệm lấy giấy nhám chà cho nó tù đi thử xem sao? không thì lấy giấy nhám chà cho nó xước xem coi âm sắc kiểu đó có phù hợp vơi mình không ? Quan trọng là phù hớp với mình bác àh, và để tìm dc cái ưng ý nhất cho mình thì nghịch và thí nghiệm nhiều mới biết bác àh !

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
Mình thì thấy là, lỗ sáo khi mới khoét xong thường rất sắc cạnh. Vì thường được khoét bằng dao mổ. Thường lấy giấy ráp đánh nhẹ phần cạnh ngoài để bấm cho dễ, có lẽ cũng không ảnh hưởng gì đến âm của sáo.
Giang hồ mê chơi quên quê hương
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Cây sáo em khoét tù thổi bát độ 3 khó cực kỳ, vừa rồi em vát lỗ thổi sắc cạnh thì tiếng lại vang hơn và thổi dc bát độ 3 nhẹ hơn trước, ko thấy xì ở bát độ 2.

Hãy chung sức bảo vệ chủ quyền lãnh thổ Việt Nam.

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4

không nên sắc, thổi rát mồm, người làm sáo cẩn thận thì sẽ khoét mặt trong lỗ để ko cần phải dũa hay giấy ráp, chỉa cần cuộn tròn giấy ráp đánh cạnh cho đỡ sắc thổi cũng thích hơn mà bấm cũng thích hơn. mặt trong lỗ đánh giấy ráp hoặc dũa thì nhìn thớ nó không trong, ko thích lắm, gọt bằng dao sắc nhìn cái thớ thích hơn. còn độ vát thì tùy lòng từng cây sáo và hình dạng lòng, vị trí khoét nữa. lỗ thổi to thì không cần vát , thẳng xuống thổi cũng dễ. quan trọng là nó đủ vát để hơi nó vào không bị va đập thành nhiều gây xì. và tùy trúc dầy mỏng nữa. 

tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
chỉ khoét dc ở mép lỗ đối diện với môi sao rát mồm dc anh, mà khoét thì chỉ khoét dc phần trong thôi mà, phần tỳ môi lên em dùng 3 loại nhám từ thấp đến cao đánh cho thật bóng nên môi rất êm, mùa này SG sao khô đét, môi em nó nứt toác cả ra, ko o bế cây sáo là toi mất cặp môi đáng tự hào của em (kaka)

Hãy chung sức bảo vệ chủ quyền lãnh thổ Việt Nam.

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4

ATinh:
chỉ khoét dc ở mép lỗ đối diện với môi sao rát mồm dc anh, mà khoét thì chỉ khoét dc phần trong thôi mà, phần tỳ môi lên em dùng 3 loại nhám từ thấp đến cao đánh cho thật bóng nên môi rất êm, mùa này SG sao khô đét, môi em nó nứt toác cả ra, ko o bế cây sáo là toi mất cặp môi đáng tự hào của em (kaka)

trời, gì mà cần 3 loại giấy nhám cơ, mình có mỗi mẩu con con 4x4 cm giấy loại 400 là chà được đủ lỗ 1 cây sáo rồi, loại giấy ráp 500VND 1 tờ ấy.  khoét phần trong thì nhớ cẩn thận ko nó chọc dao mổ vào lòng sáo nhé hihi. khoét lém vào thì cái thành nó sẽ dầy hơn, khéo tí thì có thể khoét cho nó mỏng để đón hơi tốt hơn. cây nào dầy mình thường khoét thêm thế, để đường hơi vào nó ko bị tách ra làm 2 khi mình thổi vào thành sáo.

tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Page 1 of 1 (10 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net