Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

cách thổi rung hơi và rung bụng ,tiện thể cho em xin sỏ note bản nhạc hay ^^ca1m ơn nhiều

rated by 0 users
This post has 16 Replies | 2 Followers

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1
HALEY Posted: 12-07-2009 9:45

sao mỗi lần thổi nhỏ hơi nhẹ thì em mới rung hơi được còn thổi mạnh là hơi đi 1 èo , có đọc 1 bài chỉ rằng thổi rung hơi chỉ cần như ho ,em làm thử thì nghe liên hồi như đại bác không được em dịu .Hôm trước đi chợ gặp 1 ông Bác thổi sáo những đoạn ngân ông rung dài và hay lắm cơ nhưng tập hoài thấy khó .Có bạn nào tập được kỹ thuật rung âm trên sáo thì chia sẽ chút nha

Sẳn tiện có bạn nào có bản nhạc nào có note cho em xin ...cản ơn nhiều ..hi..

Tui thích nghe tiếng sáo ,nhưng không ai ở bên thổi cho tui nghe .Vậy thì tui tập sáo để thổi cho chính mình nghe vậy :D
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Tui có làm một Video về các cách rung hơi cách đây chưa lâu, rất muốn chia sẽ chút kinh nghiệm của tui cho anh em, nhưng làm xong, xem lại, thấy dở quá, nên chưa đưa lên.
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
em thì không hiểu thế nào là rung hơi nữa...hì
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1

saotruc:
Tui có làm một Video về các cách rung hơi cách đây chưa lâu, rất muốn chia sẽ chút kinh nghiệm của tui cho anh em, nhưng làm xong, xem lại, thấy dở quá, nên chưa đưa lên.

anh saotruc nghe của mình dở nhưng biết đâu đưa người khác nghe hay thì sao :D (đang dụ dỗ...hi....)

Tui thích nghe tiếng sáo ,nhưng không ai ở bên thổi cho tui nghe .Vậy thì tui tập sáo để thổi cho chính mình nghe vậy :D
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Muốn rung hơi hả, dễ thôi, cứ chọn lúc đói mà thổi, đảm bảo hơi rung bần bật, nghe thảm thiết, xí, tha thiết lắm. Cái này nói là vui nhưng cũng là thật đấy :D thử rồi biết
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Trời rét buốt mồm đánh bò cạp nữa chứ  .

Đùa chứ bạn tập nói chữ H....A....A....A.....A dạng zích zắc cho quen rồi ráp vào sáo . Mình cũng tập vậy thôi ! Hi hi .

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

đối với mình ngân là kỹ thuật khó và phải học lâu nhất.nó là hơi thở của giai điệu.

ngân rung  ko phải chỉ áp dụng cho các note cuối hay note dài mà có thể ngân tùy hứng.

cách ngân thì như bạn thoại đã nói rồi cứ ha ha aaaaaaaaa  dần về sau qua thời gian bạn sẽ thành chữ H và có sự nhạy cảm đối với chỗ cần rung.Hơi sẽ ra theo các đợt.nhớ nhấn từng nhịp cho đều.lấy hơi cho sâu bằng bụng suống dưới rốn khoảng 3cm.lấy hơi tiếp đến phần ngực để hơi đc nhiều hơn(cẩn thận kẻo vỡ ngực nhé)  tập rung note Fa trước nhé cách rung cho hay đại loại theo mình biết thì thế này : ban đầu đẩy luồng hơi nhẹ là là tăng dần về cường độ như là một đưởng thẳng sau đó rung sâu cơ bụng(hoặc cơ cổ) khí tụ ở đan điền(dưới rốn 3 cm) cường độ sẽ thành dạng hình sin.chúc cho bạn sớm rung đc thâm sâu.

Làm thân bò để người bắt giết có bao giờ biết lí do tại sao. những ai yêu quãng trời không độc lập phải như én tập bay cao xa mãi.
Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1
trucda:

đối với mình ngân là kỹ thuật khó và phải học lâu nhất.nó là hơi thở của giai điệu.

ngân rung  ko phải chỉ áp dụng cho các note cuối hay note dài mà có thể ngân tùy hứng.

cách ngân thì như bạn thoại đã nói rồi cứ ha ha aaaaaaaaa  dần về sau qua thời gian bạn sẽ thành chữ H và có sự nhạy cảm đối với chỗ cần rung.Hơi sẽ ra theo các đợt.nhớ nhấn từng nhịp cho đều.lấy hơi cho sâu bằng bụng suống dưới rốn khoảng 3cm.lấy hơi tiếp đến phần ngực để hơi đc nhiều hơn(cẩn thận kẻo vỡ ngực nhé)  tập rung note Fa trước nhé cách rung cho hay đại loại theo mình biết thì thế này : ban đầu đẩy luồng hơi nhẹ là là tăng dần về cường độ như là một đưởng thẳng sau đó rung sâu cơ bụng(hoặc cơ cổ) khí tụ ở đan điền(dưới rốn 3 cm) cường độ sẽ thành dạng hình sin.chúc cho bạn sớm rung đc thâm sâu.

Kiến thức rì mà uyên thâm thế này hả ông bạn Tú ui.....Lâu ko gặp mà trình lão đã tận thế này rùi cơ á.......tui đọc ko lãnh hội đc từ nào luôn...chẹp

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Cái này bên nguyendinhnghia.net nè

NGÂN HƠI, RUNG HƠI

Ngân hơi ,một kỷ thuật giúp cho câu nhạc mượt mà .Không phải cuối câu nhạc,mới dùng kỷ thuật ngân hơi,mà tùy thuộc vào sự diễn tà tình cảm của người chơi sáo, và của câu nhạc

Có 2 loại ngân hơi

1. Loại ngân hơi như ca sĩ nam trẻ con, hát giọng Tenor cao,ngân hơi bụng.Thông thường giòng nhạc phẳng lặng ,nếu như1 hoặc 2 nốt trong câu nhạc không có kỷ thuật ngân hơi
  2. Loại ngân hơi thứ 2 gọi là rung cổ,lối rung cổ họng là bật ra những tiếng ho nhanh và liên tục .Nếu như không thay đổi cách ngân, và rung,trong bài nhạc chắc hẳn giòng nhạc sẽ tẻ nhạt. Nhiều người cho rằng ngân hơi,thì tốc độ ngân không được thay đổi.Thực sự cơ thể con người có khả năng cãm nhận mãnh liệt trong cuộc sống, từ giấc ngũ yên tĩnh,đến cơ thể vận động năng lượng để chạy việt dã,chạy nước rút cả dặm. Âm nhạc cũng vậy,sự cảm nhận, để thay đổi các tốc độ ngân, rung hơi trong câu nhạc còn tùy thuộc mỗi nốt nhạc và cường độ của giòng nhạc đó

Nếu trong quá trình để bắt đầu tập sáo,mục tiêu kế tiếp là tập ngân hơi,rung hơi trong cổ họng, bởi vì làm cho tiếng sáo đẹp hơn,khuyến khích người bắt đầu tập,cũng như gíup họ tập trung vào âm thanh thổi ra

Vậy thì ngân hơi là gì và từ đâu xuất phát ? Ngân hơi là nhịp đập của âm thanh, hình thành bởi sự vận chuyển liên tục của tiếng được phát ra nhiều hay ít tạo ra áp lực cho hơi thở. Và từ đâu xuất phát? Hơi thở như một thiết bị lạ lùng, điều khiển xen kẽ liên tục các lực, sức ép,do sự cảm nhận và phản ứng của màng chắn các bắp thịt

Bạn có thể thổi 1 nốt nhạc,dùng hơi thở thổi tạo nên tiếng ha-ha-ha-, chậm và riêng từng chữ nhả ra.Bạn cảm thấy bắp thịt vùng cổ họng phải chịu phản ứng cho sự điều khiển của hơi thở và màng chắn cơ bắp có phản ứng rung lên. Vã lại,người chơi sáo cần trau dồi nhiều hơn về kỷ thuật ngân hơi và rung( cổ họng)

Vậy bạn có thể bắt đâu vào chữ  ha-ha-ha-ha, thổi rõ từng tiếng một , bạn sẽ không thấy gì là khó khăn, thổi từng nốt một,khác bịêt,và riêng rẽ. Bạn thổi lại nhưng mau hơn ha-ha-ha-ha, rồi lập lại,nhanh hơn. Và như vậy,quá trình tập,ngân nhanh thì sẽ không còn phát ra chữ "h" mà là nốt nhạc chạy đều một cách hòan toàn như gợn sóng của áp suất. Khi bạn có thể thổi nốt nhạc ngân nhanh nhất mà bạn có thể,dùng máy nhịp ghi lại,theo đó mà tập cho có thể nhanh hơn nữa.Mục tiêu nào để mang lại kết quả ngân dài trên nốt nhạc,bạn thử tập thường xuyên theo phương pháp sau

Trong phần tập trên,tập thường xuyên,đúng,rất quan trọng. Tránh không để cho tiếng ngân do dự,  không đều,không rõ ràng,thành một thói quen xấu. Khi bạn đã chơi sáo một cách thành thạo,bạn có thể ngân nhanh hay chậm trên một nốt nhạc thoải mái tùy theo sự diễn tả tình cảm câu nhạc.Trong khi đó,bạn vẫn phải tập luyện trong khuôn khổ của kỷ thuật ,và cho dù bạn đã thành thục,mỗi ngày có 3 phút để tập ngân hơi . Nếu bạn muốn thực tập đúng, ngân hơi nhanh , chậm và thổi ra đều liên tục,thì đây là kỷ thuật bạn phải tập

Cho người bắt đầu,bạn phải tập có phương pháp,về sau bạn có thể thực hiện ngân nhanh hay chậm và ngân như thế nào trên 1 đoạn nhạc chậm. 
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Đúng là sự khác biệt !

Em đã down cả 9 video hướng dẫn các kỹ thuật : chuyển hơi , dồn ngón , huýt , lưỡi đơn , lưỡi kép , luyến , reo , vuốt , trile của bác sáo trúc rồi . Sướng như vớ được vàng . Thế mà còn mỗi cái kỹ thuật rung hơi không thấy đâu . Té ra Bác này làm rồi mà cầu mỹ , thấy không ưng là không post lên cho anh em nghiệp dư học hỏi ....

Em đề nghị Bác Saotruc tự kiểm điểm ! ^ ^

Vạn khó khăn không sờn lòng Lãng tử Khúc sáo buồn gợi nhớ bóng Giai nhân
Not Ranked
tiểu cầm thủ
Chắc là bác saotruc thấy video ngắn quá đấy mà.e cũng thấy nhjều ngườj họ học kỹ thuật này nhanh lắm,còn bản thân e thì chỉ trắc trở ở lưỡi kép thôj.cáj này học ko khó đâu.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

phamxuanvuong:
Chắc là bác saotruc thấy video ngắn quá đấy mà.e cũng thấy nhjều ngườj họ học kỹ thuật này nhanh lắm,còn bản thân e thì chỉ trắc trở ở lưỡi kép thôj.cáj này học ko khó đâu.

Không có ngắn đâu bác, mà ngược lại nó dài hơn các video khác, mà tui cũng nói nhiều. Đang tính coi cách nào làm ngắn hơn và dể hiểu hơn.

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

ha ha ha ... há há há... khà khà khà... khục khục khục... Ôi cha

Không biết tập như vầy có đúng không nữa chứ ^ ^

nghe bác Saotruc sắp post video hướng dẫn mà mừng quá trời luôn.

Lẹ lên nhé bác:D

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 1

các bạn ơi theo mình thấy nếu thổi ở tone thấp rất dễ rung ,nhưng khi mình thổi tone cao thì nó đi 1 lèo chả rung gì ráo ....Rung hơi cũng dễ thổi khi mệt ...ha...chiện là mấy lần em để ý em chạy lên lầu rồi thở hổn hển thế là em thổi sáo tiếng sáo rung phèo phèo ..ha..ha .Mấy bạn trên nói cũng có lí khi bị đói hay lạnh mà lấy sáo ra thổi đảm bảo thổi rung nức nòng nun ...hi..hi

_ Mà mấy bạn ơi mình muốn hỏi chuyện này ,mình thổi sáo đả hơn 2 năm ,nhưng hình như trình độ chưa tới hay sao í ,mà mình thổi những note thất thì rất tốt nhưng đến khi chuyển sang tone cao như đố ,rế....v...v thì có lúc nghe như tiếng ngỗng kêu ,có lúc thảm hơn không thổi ra tiếng được ..Có cao thủ nào biết lí vo thì chỉ mình khắc phục với với ...

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

hơ hơ

Kỳ thiệt ! Em thổi note cao thì dễ mà thổi note thấp lại khó .

Chắc là hậu quả của vụ vào hơi chưa đúng . Em thổi note thấp rất chi là tốn hơi . Nếu như mà 1 câu toàn note thấp là em đứt hơi giữa đàng ngay . Cộng thêm note Si dù cao hay thấp thiệt khó thổi cho được hay .

Bác nào kinh nghiệm vụ này chỉ điểm em luôn !

" Cần cù bù thông minh"

Page 1 of 2 (17 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net