Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

[Hỏi] Kích thước chuẩn của một số giọng tiêu.

rated by 0 users
This post has 4 Replies | 0 Followers

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
mayden1790 Posted: 12-07-2009 8:10

chẳng là em định làm thử vài cây tiêu bằng inox nhưng không biết chính xác kích thước chuẩn của một số giọng tiêu. mong các bác chỉ giúp.

thứ nhất là về chi tiết vật liệu. vật liệu em định làm là ống inox chất lượng cao. đường kính rất đa dạng. nhưng có một nhược điểm là độ dày thành ống chỉ khoảng 1-2mm mà thôi.

em cũng có biết công thức becluni và một số kiến thức qua bài viết về làm sáo và tiêu bằng ống nhựa của bác nguyentan (chủ topic là anh saonhua)

nhưng bác Nguyễn Tân chỉ có cho kích thước của cây la. ngoài ra do chưa có kinh nghiệm làm nên cũng sợ là do chất liệu khác nhau sẽ ảnh hưởng đến âm phát ra nên lập topic hỏi trước cho chắc.

các giọng cây em định làm là cây la trầm (theo tính toán chủ quan thì cây này rất dài. nhưng vừa tay vẫn có thẻ với tới nên ko lo) và cây giọng mi (nếu làm cây mi trầm thì chắc không với tới roài.)

mong nhận được ý kiến góp ý của mọi người...

đi một ngày đàng, càng thấy mình ngu cắt tóc đi tu !? còn ngu hơn nữa... > nhìn lại thấy mình còn non và xanh lắm <
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
chà thật là ghê gớm. cái này cũng không khó lắm đâu, không cần xin kích thước đâu nếu bạn sẵn đồ làm inox. cứ tính toán như sáo bình thường là được mà. chẳng hạn làm tiêu đô thì bạn khoét lỗ thổi, cắt dài ra , thổi ra âm son chẳng hạn, thì tính công thức để lên nốt La, thổi xem công thức nó lệch bao nhiêu để điều chỉnh công thức cho nó đúng để tính khoét lỗ Si, nếu còn lệch thì chỉnh tiếp lên lỗ định âm Đô chắc là chuẩn thôi, khoét hơi thấp tí còn chỉnh. làm cẩn thận là được mà. bạn tự làm thế thì sau này bạn có thể làm bất cứ vật liệu gì và độ to ống bất kỳ. mình là người làm tiêu sáo, làm theo cách này thì tự lực được và trình độ kinh nghiệm lên rất nhanh. ngay từ cây tiêu hay sáo đầu tiên cũng có thể chuẩn được. giờ thì hầu như cây nào cũng chuẩn hoặc là độ lệch trong khoảng cho phép của tiêu sáo khá tốt.
tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

theo tớ biết thì Tiêu chưa có công thức, mà ko áp dụng công thức của sáo vào được, nó sai lệch nhiều lắm! cách tốt nhất hiện tại là phải có tiêu mẫu mà căn theo thui! Geeked

tông trầm nhất tớ làm là cây Sol trầm lận, phải có cánh tay dài và ngón tay dài mới chơi được, mỗi lần tớ chơi cũng thấy rất đau khớp, hic cây này dày hơn 1 m mới đủ để bố trí lỗ! 

rockfan22003@yahoo.com
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
mayden1790:

nhưng bác Nguyễn Tân chỉ có cho kích thước của cây la. mong nhận được ý kiến góp ý của mọi người...

Nếu bạn đã xem có kích thước cây la trầm thì chắc chắn sẽ có cây tiêu đô trầm, vì 2 cái này tôi mới cập nhật cùng 1 lúc cách đây vài ngày.

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
cảm ơn bác Nguyễn Tân nhiều, cháu đã tìm thấy rồi ạ.Big Smile
đi một ngày đàng, càng thấy mình ngu cắt tóc đi tu !? còn ngu hơn nữa... > nhìn lại thấy mình còn non và xanh lắm <
Page 1 of 1 (5 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net