Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

help note đen+note trăng

rated by 0 users
This post has 16 Replies | 1 Follower

Not Ranked
tiểu cầm thủ
sh150i37z72727 Posted: 11-25-2009 6:56
tôi đoc bản nhạc thấy có note đen và note trắng rồi có note đen quay xuống và note trắng quay xuống .tôi ko hiểu  note trắng thi sao va note đen thi sao va note đen quay xuống nghĩa la sao ?xin chỉ cach thổi các note đó như thế nào với?Embarrassed
Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3

Bạn phải học nhạc lí mới hiểu được

1 nốt trắng trường độ bằng 2 nốt đen, 1 nốt đen bằng 1 cái đập nhịp

lúc viết dấu móc ở trên là do nốt đó nằm dưới dòng kẻ thứ 2 từ trên xuống, lúc viết ngược lên để tránh cái móc khỏi nhảy ra khỏi 5 dòng kẻ người ta phải quay cái móc xuống và cũng là để cho đẹp thôi. hề hề.

Not Ranked
tiểu cầm thủ
hic luôn luôn lắng nghe ,lâu lâu mới hiểu .minh đang từ từ nghiên cứu .mới bắt đầu kô có sp nên hơi khó.Sad
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Hồi đó tui học nhạc cũng không có thầy. Tui cứ thấy đuôi nó lúc quay xuống quay lên, cũng bối rồi. Nhưng mội hôm tui ra cái ao, thấy mấy con nòng nọc bơi ngược bơi xuôi. Tui  mới nghĩ ra, nó có bơi chiều nào kẹ nó, nó  vẫn là con nòng nọc.
Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3

Hờ hự. hóa ra Rùa cũng ít biết nhạc lý hả.

hì hì.

đã khi nào Rùa thử quay ngược trang sách nhìn lộn chơi bài chưa. Vinh_lee12 có 1 lần thử, thổi khó thật... hì hì

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Đúng rồi, tui nhạc lý cũng thuộc dạng không rành.  Nhưng cũng có lần tui chơi dại lấy bài Czadas ra thổi ngược. Không phải thổi note ngược mà thởi từ cuối bài. Kết quả, méo cả mỏ, rồi  bỏ luôn, không thổi đựoc bài này dù thổi xuôi.

Vì tui có nghe một câu chuyện. Một anh học nhạc viện, ngành sáng tác. Anh ta viết một bài nhạc để làm bài thi tốt nghiêp. Rồi đưa cho thầy xem. Xem xong thầy trợn mắt nói "đây là nhạc của mozart, thầy nghe quen lắm,  khai mau, nhạc này là của mozart phải không" . Anh này tức mình nói "không phải của mozart mà". thầy :"vậy bài này ở đâu ra hả, đúng là của mozart rồi", Trò ; "không phải mozart mà, em lấy bài của thầy", thầy "xạo, thầy làm gì có bài này", trò "đúng rồi, đây là bài của thầy, nhưng con viết nó ngược lại thôi"

Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3

hờ..... ai kha khá, thử nghịch tý bằng cách quay ngược bảnnhạc lại oánh xem nào

thầy của Vinh_lê12 cũng đã 1 lần quay ngược bản nhạc dánh nghe như etuyde thôi. hì hì, cũng lủng củng, nhưng thầy chơi nó vưỡn trôi cả bài.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

không có j đâu đấy chỉ là

nốt như bình thường thui mà

có j đâu 

không quan trọng đâu \

bạn cứ đọc nhạc như là nốt bình thường

nó cũng như những nốt khác không có j khác cả

trắng hì thổi lâu hơn đen 

\thế thôi

†hằng ßờm

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
các bác cứ thổi một bài, sau đó dùng chức năng reverse trong các chương trình mix nhạc, đảm bảo sẽ tạo ra một bản nhạc có 1 0 2 Big Smile

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 500 Contributor
đại cầm thủ
vinh_le12:

Bạn phải học nhạc lí mới hiểu được

1 nốt trắng trường độ bằng 2 nốt đen, 1 nốt đen bằng 1 cái đập nhịp

lúc viết dấu móc ở trên là do nốt đó nằm dưới dòng kẻ thứ 2 từ trên xuống, lúc viết ngược lên để tránh cái móc khỏi nhảy ra khỏi 5 dòng kẻ người ta phải quay cái móc xuống và cũng là để cho đẹp thôi. hề hề.

hơi đúng thôi

trong quyển nhạc lý lớp 6 phổ thông cơ sở thì sách viết thế này

các nốt nhạc nằm ở dòng kẻ thứ 3(lấy cái này làm chuẩn)thì có thể quay lên hoặc quay xuống

các nốt từ khe thứ 3 trở lên -đuôi nốt thuờng quay xuống

các nốt nằm ở khe thứ 2 trở xuống ,đuôi nốt thường quay lên

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
saotruc:

Đúng rồi, tui nhạc lý cũng thuộc dạng không rành.  Nhưng cũng có lần tui chơi dại lấy bài Czadas ra thổi ngược. Không phải thổi note ngược mà thởi từ cuối bài. Kết quả, méo cả mỏ, rồi  bỏ luôn, không thổi đựoc bài này dù thổi xuôi.

Vì tui có nghe một câu chuyện. Một anh học nhạc viện, ngành sáng tác. Anh ta viết một bài nhạc để làm bài thi tốt nghiêp. Rồi đưa cho thầy xem. Xem xong thầy trợn mắt nói "đây là nhạc của mozart, thầy nghe quen lắm,  khai mau, nhạc này là của mozart phải không" . Anh này tức mình nói "không phải của mozart mà". thầy :"vậy bài này ở đâu ra hả, đúng là của mozart rồi", Trò ; "không phải mozart mà, em lấy bài của thầy", thầy "xạo, thầy làm gì có bài này", trò "đúng rồi, đây là bài của thầy, nhưng con viết nó ngược lại thôi"

Ha ha, một hiểu lầm rất thú vị.

Giang hồ mê chơi quên quê hương
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Nói như bạn Phongvan2000 cũng rất đúng. Đa phần ai cũng làm vậy mà trong các phần mềm viết  nhạc cũng làm vậy, tui cũng làm vậy, trừ cách viết hợp âm.
Top 500 Contributor
đại cầm thủ

saotruc:
Nói như bạn Phongvan2000 cũng rất đúng. Đa phần ai cũng làm vậy mà trong các phần mềm viết  nhạc cũng làm vậy, tui cũng làm vậy, trừ cách viết hợp âm.

mình nói có sách,sao lại không đúng ,làm gì có cái gì gọi là đa phần ở đây...thật bùn cuời

cái đó gọi là tiêu chuẩn quốc tế ,không lẽ VN viết thế ,mà nuớc ngoài lại viết khác ,thế nào gọi là "âm nhạc không biên giới"

thế bạn học sáo hay tập nhạc gì gì đó mà không mua nổi 1 quyển sách có tên là "Nhạc lý căn bản " giá 20 nghìn VND à?

hoặc mua quyển ÂM NHẠC VÀ MỸ THUẬT lớp 6 -bộ GDDT xuất bản ý -giá có 15 nghìn thôi

thảo nào mà nói là tự tập đựoc đàn Tranh ,kể cũng lạ

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Bác PhongVan2000 này nóng như Bộ Kinh Vân thời trẻ í, trong đoạn quote của bác có chữ THƯỜNG, bài anh saotruc viết có chữ ĐA PHẦN, thế thì đúng đứt đuôi con nòng nọc đi rồi còn gì. Anh saotruc cũng có nói việc quay lên quay xuống còn phụ thuộc xem là nốt đứng riêng hay nốt trong hợp âm, hay trong chùm 2-3-4 rồi mà, ví dụ ở dưới bác nhé. Có điều bác đừng vác sách giáo khoa lớp 6 ra hù dọa anh em nữa nhé, nghe mất cả tình cảm đi Geeked

Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3
PhongVan2000:

saotruc:

mình nói có sách,sao lại không đúng ,làm gì có cái gì gọi là đa phần ở đây...thật bùn cuời

cái đó gọi là tiêu chuẩn quốc tế ,không lẽ VN viết thế ,mà nuớc ngoài lại viết khác ,thế nào gọi là "âm nhạc không biên giới"

thế bạn học sáo hay tập nhạc gì gì đó mà không mua nổi 1 quyển sách có tên là "Nhạc lý căn bản " giá 20 nghìn VND à?

hoặc mua quyển ÂM NHẠC VÀ MỸ THUẬT lớp 6 -bộ GDDT xuất bản ý -giá có 15 nghìn thôi

thảo nào mà nói là tự tập đựoc đàn Tranh ,kể cũng lạ

Hửm. Tùy tình hình thôi anh em ơi

Viết sao chẳng được. nhiều lúc nó rơi vào chùm 4 nốt chùm 6-8 nốt mấy nốt dòng kẻ thứ 4 vẫn thò cái móc ở trên.

Tùy bản nhạc, tùy cách chép tay của mỗi người.

Lưu ý thêm cái nốt hoa mỹ gần như 99% chẳng mấy khi ai chép tay viết ngược móc cả, toàn ở trên hết, khả năng do thói quen rồi.

chớ ko phải quốc tế mà ta phải theo quốc tế. hề hề.

Hự tập chung lại phần HỌc nốt nhạc tiếp

Page 1 of 2 (17 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net