Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

[Hỏi] Chất liệu để hàn và đắp sáo.

rated by 0 users
This post has 25 Replies | 2 Followers

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

anh thông cảm , nhà nghèo ba má đông nên cái máy 3 chấm em chưa có tiền đổi , hic hic

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
lại than nghèo nhở...hixhix bác làm như tui chưa qua nhà bác ấy....
tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Bamboo-flute:

anh thông cảm , nhà nghèo ba má đông nên cái máy 3 chấm em chưa có tiền đổi , hic hic

đọc đoạn "ba má đông" thấy ớn ớn sao á  :))

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
nhà tui ko những nhà nghèo ba má đông mà ông bà còn nheo nhóc nữa nè...ha ha ha
tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
Bamboo-flute:

sẵn , em cho mấy bác xem chơi cái nắp tiêu .

Photobucket

các bác cho em hỏi cái nắp này làm bằng gì vậy ạ. gắn nó vào tiêu thì có công nghệ nào không, gắn bằng keo gì, và cuối cùng là nó có chắc chắn không vậy, nhìn nó mỏng quá đâm ra cảm giác dễ bể...Confused

đi một ngày đàng, càng thấy mình ngu cắt tóc đi tu !? còn ngu hơn nữa... > nhìn lại thấy mình còn non và xanh lắm <
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
những gì hàn đắt , lắp đặt vô trúc, hay nhất thì vẫn là trúc! gắn bằng keo 502 là được rùi, Smile và nếu bác ko lấy búa gõ vô để thử đồ chắc thì đảm bảo vãn dùng tốt, chả thua gì nắp cũ!
rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

hehe, nó dày 1.5mm và chắc hơn nắp cũ gấp 10 lần , đẹp hơn nắp tự nhiên 100 lần .

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

chuthoong:
những gì hàn đắt , lắp đặt vô trúc, hay nhất thì vẫn là trúc! gắn bằng keo 502 là được rùi, Smile và nếu bác ko lấy búa gõ vô để thử đồ chắc thì đảm bảo vãn dùng tốt, chả thua gì nắp cũ!

sao biết là hay nhất vậy ông? Cái này cần có luận cứ khoa học, đo đạc rõ ràng nha cha, còn không phải ghi rõ là "theo kinh nghiệm của riêng bản thân tui thì", có vậy thì mới không dẫn đến tranh cãi vô ích!

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
tui chả có luận cứ gì ráo, nhưng tui ưa chuộng sự đồng nhất của nguyên vật liệu,đảm bảo được tính mộc mạc của trúc ,và độ giãn nở theo nhiệt độ của cùng loại nguyên liệu là như nhau, tránh được nứt nẻ khi thay đổi nhiệt độ đột ngột,  còn nếu cha Lee có cái gì mà theo luận cứ khoa học được đo đạc đàng hoàng , nó hay hơn thì đưa vô thảo luận coi!
rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

chuthoong:
tui chả có luận cứ gì ráo, nhưng tui ưa chuộng sự đồng nhất của nguyên vật liệu,đảm bảo được tính mộc mạc của trúc ,và độ giãn nở theo nhiệt độ của cùng loại nguyên liệu là như nhau, tránh được nứt nẻ khi thay đổi nhiệt độ đột ngột,  còn nếu cha Lee có cái gì mà theo luận cứ khoa học được đo đạc đàng hoàng , nó hay hơn thì đưa vô thảo luận coi!

Theo kinh nghiệm của riêng tui thì lấy chính chất liệu của cây trúc mà ta đã dùng để làm sáo để mài vòng khuyết, vậy thôi. Còn vụ kia thì tui chỉ nhắc cha Thoong cẩn thận khi phát biểu không thì có kẻ nhảy vào thọc ngoáy thì phiền, OK ?!

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

hiz, tại vì em định làm một cây tiêu bằng ống inox theo hướng dẫn của bác nguyentan nhưng lại vướng cái khoản nắp đậy nên còn lừng chừng, vào tham khảo vụ cái nắp để thêm kinh nghiệm ấy mà Embarrassed em sợ cái miệng em nó biến dạng sau khi thổi tiêu inox không nắp lắm...Zip it!

em định dùng đá hoặc là sừng để làm nắp, hơ nóng miệng ống một chút, đút miếng nắp vào, rồi chờ nguội ta phết keo 502 vào, dùng giấy nhám mịn để đánh cạnh, đánh bóng luôn.

các bác có ý tưởng nào hay hơn thì đóng góp cho em nhá...

và một điều thắc mắc cuối cùng là bọc sừng or đá vào cuối tiêu, liệu khi ta lắp vào cuối tiêu theo hình minh họa sau có ảnh hưởng gì đến âm sắc của tiêu không, cách lắp thì chắc cũng như trên đó....

http://img.photo.zing.vn/file_uploads/gallery/w642h/q42008/2009/12/05/04/95771260005785.JPG
(hiz, ko post ảnh từ zing photo lên đc..)
đi một ngày đàng, càng thấy mình ngu cắt tóc đi tu !? còn ngu hơn nữa... > nhìn lại thấy mình còn non và xanh lắm <
Page 2 of 2 (26 items) < Previous 1 2 | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net