Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Hỏi về nốt của Sáo + tiêu

rated by 0 users
This post has 22 Replies | 2 Followers

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
cuncon12345 Posted: 08-31-2009 7:01

Ai cũng biết nốt Đồ là giữ hết 6 lỗ, vậy nốt Sì thì thổi sao ( Nốt thấp hơn Đồ ) . Em đã thử thả 6 lỗ = Si thổi nhẹ nhưng ko ra Sì, có ai bày em cách ko

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Làm gì có note Sì mà thổi chứ . Note C thấp nhất rồi . Hình như có sáo 16 lỗ của cố nghệ sĩ Nguyễn Đình Nghĩa thổi được cả note Sòn
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Mua 1 cây tone B(Si) !!!

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Trước khi thổi bài nào, thấy có nốt dưới nốt Đô thì phải dịch giọng, hoặc ...đổi bài khác, vậy thôi!

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Not Ranked
tiểu cầm thủ
cuncon12345:

Ai cũng biết nốt Đồ là giữ hết 6 lỗ, vậy nốt Sì thì thổi sao ( Nốt thấp hơn Đồ ) . Em đã thử thả 6 lỗ = Si thổi nhẹ nhưng ko ra Sì, có ai bày em cách ko

Bạn xem cây sáo của bạn có lổ định âm không, nếu có thì bấm bằng ngón út tay phải.

Chúc may mắnBig Smile

Em là người Việt Nam, Em hok giống Tàu bởi vì... em giống Tây
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Ý kiến của bác zero "thú vị" ghê
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Chắc là sáo bạn zero mới nghĩ ra, cái này làm mình nhớ tới anh Htt có cao kiến khá hay, 1 cây sáo khoét 3 hàng lỗ song song với nhau, xung quanh cây sáo, mỗi hàng 7 lỗ, gồm 6 lỗ bấm và 1 lỗ thổi, bên noài có nút vặn cùng một hệ thống gì đó mà vặn 1 cái là nó bịt 2 hàng lỗ kia chừa lại 1 hàng, hóa ra 1 cây sáo có thể đảm nhiệm vai trò của 3 cây sáo với 3 tone khác nhau Yes Good !!!

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Sáo kiểu 6-1 thì bịt hết là xuống được thêm 1 nốt đó, nhưng tớ chỉ gặp sáo D cùi chế kiểu đó thôi, như thế bịt hết 6 lỗ xuống tới Đô non, và có thể lên tận La3 Super Angry
Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

thoaingocpn:
Làm gì có note Sì mà thổi chứ . Note C thấp nhất rồi . Hình như có sáo 16 lỗ của cố nghệ sĩ Nguyễn Đình Nghĩa thổi được cả note Sòn

Sao lại ko có note sì, sáo của thầy Sơn nó có một lỗ cạnh ngón tay út, khi bịt lỗ ấy nó sẽ ra note sì, hôm anh đến thầy Sơn mua sáo thầy Sơn cho xem cái nốt ấy đo bằng máy đàng hoàng thấy đúng là thấp hơn note đô

Bán sáo trúc

http://saotruc.hnsv.com/

Email: shinichi_1901@yahoo.com.vn

ĐT 0986097526

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Điêu, thu âm rồi post lên cho mọi người xem mới tin Big Smile
Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Cái đó bình thường mà Kmath, gì mà phải thu âm, sáo của anh Vinh cũng có 1 lỗ như thế để thổi chèo, lúc không dùng thì bịt lại dùng như sáo đô bình thường. Đợt tới gặp anh Vinh bảo anh ý thử cho mà nghe trực tiếp.
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

kmath:
Điêu, thu âm rồi post lên cho mọi người xem mới tin Big Smile

Hịc thật mà, hôm nào anh đến thầy Sơn mà xem, anh nhìn sáo thầy nhé, bình thường thì có một cái lỗ nó nằm dọc theo một đường thẳng tính theo đường thẳng của các nốt chính, nhưng sáo thầy Sơn và các thầy ở nhạc viện thì nó có một cái lỗ  mà gọi là lỗ định âm nằm lệch về phía dưới, em hỏi thầy sao ko làm thẳng với các lỗ cho đẹp thì thầy bảo làm vậy ko bấm được nốt sì, thầy làm vậy nó cũng có cái lý đó

Bán sáo trúc

ĐT 0986097526

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Thì ra là vậy! Cứ tưởng cái lỗ đó cho đẹp, ai ngờ để thổi nốt Sì. Nhưng mà lỗ đó có hơi to quá không?

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

SapinT:
Thì ra là vậy! Cứ tưởng cái lỗ đó cho đẹp, ai ngờ để thổi nốt Sì. Nhưng mà lỗ đó có hơi to quá không?

Cái lỗ trên các cây của đều to như nhau mà

Bán sáo trúc

ĐT 0986097526

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Chọc Shin tí thôi, cái đó tớ bit từ hồi mới xài mấy cây cùi rồi, còn ý của tớ là Shin nói lắm lý thuyết quá mà không có ví dụ cụ thể, anh em trên này đọc riết thấy nhàm Big Smile
Page 1 of 2 (23 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net