Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

[Hỏi] Cánh xử lý lòng trong của trúc nhiều đốt.

rated by 0 users
This post has 19 Replies | 1 Follower

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Thankss bác leehonso.vậy là em đành bỏ ý định khoan bằng máy rồi.hic.em lục lọi khắp nhà mà chỉ tìm thấy 1 mũi có vẻ hợp lí.nó như mội cái lưỡi câu 2 ngạnh duỗi thẳng vậy,2 ngạnh vòng cung hướng xuống.ở giữa là mũi nhọn.các cạnh đc mài sắc.em nghi nó để khoan lòng.nhưng vì em nó to quá khổ(25mm)với quá ngắn nên em bo tay.hi vọng 1 ngày nào các bác thợ cơ khí có thể chế tạo đc để ae đỡ đau đầu,rát tay voi cái vụ này.hic Nếu bác ngán độ rung của nó vì mũi quá dài thì em xin đưa ra ý tưởng này.1 ống typ pho 25 hoặc 34 dài khảng 20cm,chèn thêm 2 vòng bi đường kính ngoài bằng đường kính trong của ống,đường kính trong vòng bi bằng đường kính mũi khoan tự chế.2 vòng bi gắn vào 2 đầu typ.luồn mũi khoan qua lỗ trong gắn vào máy.em bảo đảm ngon.hì.cách này em chưa làm thử vì nhà em "có gạo nhưng không có nồi".hic! Ko biết đc ko????

Bán sáo,tiêu,sáo mèo

LH yà hú:  laohac_28491

http://damsan.net/forums/t/8375.aspx

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
leehonso:

Bamboo-flute:
Thiệt vậy hả ?

Hix, bác tham gia diễn đàn đã lâu mà sao còn post bài như chat chit vậy? Thiệt vậy hả là thiệt làm sao, bác có thể nói rõ hơn dùm em được không?

Xin lỗi . Tôi định viết nguyên văn thế này : Thiệt vậy hả anh Lee ? ( vậy đã rõ hơn chưa ? )

Đào Hoa Ảnh Lạc Mai Thần Kiếm Bích Hải Triều Sinh Táng Ngọc Tiêu

Not Ranked
đại cầm thủ
LaoQuetChua:

Đã xóa vì post bài có nội dung không phù hợp với topic !

BQT Damsan.net

Thành thật xin lỗi anh em vì cái tội nói nhảm, mình nghĩ việc thông nòng không quá khó (mình chưa làm bao giờ). Nhưng anh em có thể tham khảo ở mấy chỗ chế tác hàng mỹ nghệ từ thân cây dừa, đã có lần mình thấy họ làm cái ống sáo bằng gỗ dừa (nhưng âm không chuẩn), việc khoan cây dừa được thì vài mắt trúc chắc không xi nhê gì, nếu không được thì mình đã nghĩ ra cách chế dụng cụ thông, có thể áp dụng cho nhiều đường kính cây trúc khác nhau. Để mình tham vấn thêm với Anh Vinh & LeeHonSo rồi chia sẻ cùng các bạn.

Đại loại là gắn vào 1 mũi thép dài 4 lưỡi "dao cạo", có thể cụp-xòe như cây dù. Sau khi khoan thủng mắt trúc 1 lỗ nhỏ hơn lỗ của cây trúc một chút, sẽ dùng cái dụng cụ nói trên cạo lại cho đường kính nòng ống đều nhau.

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

leehonso:
Vậy rút cuộc là cây thông lòng xài có được không đây MHM ?

Đọc kỹ chưa vậy mà còn hỏi hả Lee?

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
thông nòng trúc cho sạch thì đâu có khó, thậm chí trúc có hình dáng như dấu ngã còn thông được ngon lành, có điều thông nòng tốt chỉ là 1 bước cơ bản của việc làm tiêu hay thôi, nếu thật sự hiểu về cấu trúc của sóng âm và muốn làm 1 cây thật chuẩn về màu âm thì chưa đủ công nghệ. còn việc thông cho sạch mắc trúc thì chỉ cần trí tưởng tượng là đủ chứ ai lại dùng sức bao giờ, dụng cụ lại cũng chẳng cần thiết mấy...he he he
tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Page 2 of 2 (20 items) < Previous 1 2 | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net