Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Damsan lên báo thanh niên điện tử

rated by 0 users
This post has 13 Replies | 2 Followers

Not Ranked
tiểu cầm thủ
zero Posted: 08-23-2009 18:50
Khi giới trẻ mê nhạc dân tộc 
22/08/2009 9:00 
Bắt nhịp cho các thành viên thổi bài “Happy birthday” mừng sinh nhật diễn đàn Đam san - Ảnh: Thanh Thanh Lan
Chiều cuối tuần, tại một góc  công viên Thống Nhất và công viên Nghĩa Đô ở thủ đô Hà Nội, những tiếng sáo nghe rất ngọt, vi vu bay bổng khắp nơi.

Thực ra, đây là những buổi sinh hoạt offline, luyện hơi của các thành viên CLB Sáo trúc miền Bắc trên diễn đàn Damsan.net (diễn đàn Đam san - dành cho những người yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam). Nhờ có những buổi offline này mà họ luyện được rất nhiều bài “tủ”, tự học của nhau những “ngón” kỹ thuật từ cơ bản tới phức tạp như: huýt, chuyền hơi, miết ngón, luyến láy, rung hơi... Đến nay, các thành viên đã có thể chơi, biểu diễn không kém phần chuyên nghiệp từ những làn điệu quan họ cho tới dân ca, làn điệu chèo và kể cả những bài hát hiện đại của giới trẻ.

Giữa một rừng nhạc cụ phương Tây hiện đại, đắt tiền, vì sao các bạn trẻ này lại lựa chọn sáo, một trong những nhạc cụ dân tộc giản dị nhất? Đỗ Hữu Hưng, SV năm cuối ĐH Bách Khoa, chia sẻ: “Từ nhỏ, mình đã được gắn bó với những giai điệu mượt mà của âm nhạc dân tộc Việt Nam qua lời ru của bà, của mẹ. Dần dần, nó cứ thấm vào mình lúc nào không biết”.

CLB này đa phần là nam giới, chủ yếu là những chàng sinh viên khối tự nhiên. Thế nhưng, các chàng chẳng khô khan chút nào. Cứ nói tới nhạc dân tộc là họ trở nên say sưa lạ kỳ. Có người đã nhờ sáo mà tìm thấy “một nửa” của mình. “Khi thổi sáo, nếu mình thể hiện tốt, đúng tâm trạng của ai đó thì họ sẽ bắt được “tần số”. Cũng may đã có người nắm đúng “tần số” mà mình phát ra rồi. Người ấy là bạn gái của mình bây giờ”, Trần Tuấn Anh, ĐH Giao thông vận tải, kể.

Với Tuấn Anh, kỷ niệm với cây sáo không chỉ có vậy. Một lần đi khám tại Bệnh viện Bạch Mai, trong lúc chờ tới lượt mình khám, ngồi buồn quá Tuấn Anh lấy cây sáo ra thổi liền một lúc... 10 bài. Không ngờ, nhận được rất nhiều sự hưởng ứng và thích thú từ các bệnh nhân ở đó. Tuấn Anh kể lại: “Đa số họ tới từ các tỉnh xa, họ chờ khám bệnh từ sáng sớm, khuôn mặt rất mệt mỏi. Khi tiếng sáo cất lên, nhiều bệnh nhân tỏ ra vui vẻ và thoải mái hơn. Đây là điều mình thích nhất kể từ khi học sáo, mình đã làm được một việc có ích cho nhiều người”.

''Đất'' của sáo

Khi còn là một cậu bé 13 tuổi, Đinh Thế Hùng - hiện là sinh viên Học viện Âm nhạc quốc gia Việt Nam, đã sẵn sàng cởi áo che mưa cho... cây sáo. Nhớ lại kỷ niệm đó, Hùng cho biết: “Trời mưa to quá, cây sáo Mèo của em lại chỉ được bọc nylon rất mỏng. Vì sợ nó “ốm” nên em cởi áo mình đang mặc, bọc cho sáo. Ai dè, về nhà mình lăn quay ra ốm mấy ngày liền”.

Quốc Khánh, SV ĐH Khoa học Tự nhiên nhiệt tình giới thiệu cho chúng tôi về những cây sáo “cưng” của mình. Chỉ tay vào túi đồ nghề có tới hơn hai chục cây sáo, làm bằng đủ các chất liệu từ tre, trúc, nứa... cho tới nhựa, Khánh nói: “Những lúc học hành căng thẳng, mệt mỏi, mình lại mang sáo ra tập. Tiếng sáo cất lên là mọi khó chịu cũng bay theo, rất thoải mái”.

Chuyên cần tập luyện sáo nhưng những thành viên của Damsan.net đủ kinh nghiệm để biết giờ nào nên thổi để hàng xóm... không chửi. Hữu Hưng vui vẻ cho biết: “Mình hay tập vào tầm chiều chiều, mát mẻ, lúc mà những người hàng xóm của mình ít cáu kỉnh nhất”.

Tại những buổi offline, cả những thành viên từ các tỉnh cũng lặn lội hơn trăm cây số lên Hà Nội để tham gia luyện hơi cùng mọi người. Phạm Thu Hương (quận Lê Chân, TP Hải Phòng) là một trong số ít những thành viên nữ đã một mình khăn gói lên Hà Nội, tự thuê nhà trọ để sẵn sàng cho buổi offline miền Bắc của CLB. Hương tâm sự: “Ở Hải Phòng, không có nhiều “đất” cho những người yêu sáo như bọn mình tập luyện. Thế nên dù đi lại xa xôi nhưng mình chẳng bao giờ ngại".

Thanh Thanh Lan

Em là người Việt Nam, Em hok giống Tàu bởi vì... em giống Tây
Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3
Thanks Zero... Yes

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Thanh Thanh Lan là bạn của anh Chapi hả?

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Không, em ý có phải bạn tôi đâu, chỉ add facebook thôi mà.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Tớ làm quái gì có sáo nhựa nhỉ, có mỗi 1 cây recorder còi hồi bé hay te te quậy cả nhà, còn chắc là thó nhầm của Tiểu Ngoan Đồng ko biết chừng Big Smile
Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
sao bài này ko lăng-xê damsan thêm tý nữa nhỉ ??Stick out tongue
Có rất nhiều người mơ, nhưng chỉ có một vài người dám thức trắng cả đêm để biến giấc mơ đó thành hiện thực
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Ái dà kmath có cả sáo tre mà chưa thấy khoe ae nhỉ.

mà sao cứ chỗ nào thấy chữ "bị chửi" là toàn đệ tên mình thế nhở, hức hức.

Top 500 Contributor
đại cầm thủ
Có thật không hay mấy ông nhà báo lăng- xê quá .Em chưa nhìn thấy sáo tre bao giờ
Anh đi anh nhớ quê nhà Nhớ canh rau muống, nhớ cà dầm tương Nhớ ai dãi nắng, dầm sương Nhớ ai tát nước bên đường hôm nao
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Sáo tre tớ có thật, nhưng chỉ dùng để thủi 1 bài duy nhất Big Smile
Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

detuvodanh:
sao bài này ko lăng-xê damsan thêm tý nữa nhỉ ??Stick out tongue

Ham gì ba cái PR, lăng-xê đó bác àh, cái đó có tiền và nhiều tiền là làm được, cái quan trọng là thực chất nội lực của diễn đàn ra sao? Mối quan hệ giữa các thành viên có ổn, có thật tình với nhau hay không mới là điều đáng để quan tâm !!!

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4
đúng rồi đó bác Lee. em thấy anh em damsan miền nam chơi với nhau mà khá là thèm. damsan miền bắc chưa có được như thế, đang còn nhiều cái cần giải quyết quá. sắp tới em cũng đang tính làm sao cho anh em chơi sáo miền bắc có sự gắn kết và thân thiết hơn đây, bắt đầu từ một nhóm nòng cốt để làm gốc cái đã hihi.
tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Chú Lee nói hay quá!

Anh Đông cố gắng khoét sáo rồi tặng miễn phí, mọi người cùng vui :D

Núi thấp còn có núi thấp hơn
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

ngoccuaanhoi:
đúng rồi đó bác Lee. em thấy anh em damsan miền nam chơi với nhau mà khá là thèm. damsan miền bắc chưa có được như thế, đang còn nhiều cái cần giải quyết quá. sắp tới em cũng đang tính làm sao cho anh em chơi sáo miền bắc có sự gắn kết và thân thiết hơn đây, bắt đầu từ một nhóm nòng cốt để làm gốc cái đã hihi.

hehe,vậy thì chúc anh thành công nhé,mọi người cứ đi off thường xuyên thì lâu dài cũng thành thân thui mà Big Smile

p/s:cái chữ ký của anh là ý gì đây...!định móc em phải không Lightning

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4

Spam, chat chit thì vô đây nè bác !

http://damsan.net/forums/8/9853/ShowThread.aspx

Bác đừng giận em nhé 

BQT damsan.net

Leehonso 

tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Page 1 of 1 (14 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net