Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Làm sao để thổi sáo hay

rated by 0 users
This post has 28 Replies | 2 Followers

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
minhthanh_th Posted: 08-10-2009 1:37

Xin chào các bạn, tôi và các bạn có nhiều hoàn cảnh khác nhau, công việc khác nhau, lứa tuổi khác nhau nhưng đều chung 

một niềm đam mê về sáo trúc. Mong các bạn cùng tôi chia sẽ nhưng suy nghĩ của mình để " Làm sao thổi sáo hay".

Theo bản thân tôi, chưa cần thổi những bản nhạc phức tạp, nhiều kĩ thuật..V..v thì người nghe mới thấy hay. Đôi khi chỉ là những

bài như :"Cho con","Tiếng hát giữa rừng pác pó".. rất đơn giản nhưng cũng khiến người nghe rung động . Tóm lại, tôi cảm thấy để thổi sáo hay cần phải:

- Đam mê ( không đam mê sẽ chẳng có hứng để tập luyện)

- Tập luyện ( không tập luyện thì không thể thổi được bài gì)

- Thả hồn mình theo tiếng sáo ( vừa thổi sáo vừa nghĩ đâu đâu thì thánh cũng không thổi hay được)

- Biết lắng nghe những kinh nghiệm của những người tiền bối ( sẵn sàng chịu nhận những lời khen ,chê để phấn đấu tốt hơn)

Viết nên topic này rất mong các chia sẽ suy nghĩ của mình để chúng ta thổi sáo ngày càng hay hơn, ngày càng yêu sáo hơn.

Let's smile
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Làm sao để học giỏi ?
Làm sao để giàu ?
Làm sao để chơi thể thao giỏi ?
Làm sao để thổi sáo hay ?
.....
Và làm sao để không hỏi những câu hỏi kiểu này?

Top 500 Contributor
Male
trung cấp cầm thủ
doandunamtang:

muốn thổi sáo cho hay thì đầu tiên là phải có cây sáo cho cực tốt , kiểu như sáo của chuthoong đấy!

thế rồi, tìm sư phụ mà ẩn dật tu luyện vài ba chục năm!

hè hè...sau đó thì tìm ban nhạc nào đó chơi cỡ chục năm nữa....

rồi thì cũng ngon rồi đó! sau đó thì tập soạn nhạc cho sáo trúc, rồi hòa âm, phối khí....

rồi mở xưởng làm sáo, mở trường dạy sáo, làm thầy, đi nước ngoài biểu diễn,rồi thu CD truyền đời...

tới đó thì cũng ngon rồi đó! tập tới đó chắc cũng tạm gọi là hay!

Zê, vậy cỡ đó thì hết luôn đời rùi còn gì xem nào, vài ba chục năm + cỡ chục năm, rồi thì tập vân vân như bạn bảo cỡ chục năm nữa thì = cỡ 7 chục tuổi thì bạn nổi tiếng khakha lúc đó bạn thu CD truyền đời rồi về trời là vừa nhỉ làm gì phức tạp vậy nếu có cao thủ chỉ dạy thì chỉ cần 3 năm là hay 5 năm là lên level truyền thuyết rồi .

Độ mình độ thế độ người ta Tu tâm tu tính tu cho mình

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
kaiya92:
doandunamtang:

muốn thổi sáo cho hay thì đầu tiên là phải có cây sáo cho cực tốt , kiểu như sáo của chuthoong đấy!

thế rồi, tìm sư phụ mà ẩn dật tu luyện vài ba chục năm!

hè hè...sau đó thì tìm ban nhạc nào đó chơi cỡ chục năm nữa....

rồi thì cũng ngon rồi đó! sau đó thì tập soạn nhạc cho sáo trúc, rồi hòa âm, phối khí....

rồi mở xưởng làm sáo, mở trường dạy sáo, làm thầy, đi nước ngoài biểu diễn,rồi thu CD truyền đời...

tới đó thì cũng ngon rồi đó! tập tới đó chắc cũng tạm gọi là hay!

Zê, vậy cỡ đó thì hết luôn đời rùi còn gì xem nào, vài ba chục năm + cỡ chục năm, rồi thì tập vân vân như bạn bảo cỡ chục năm nữa thì = cỡ 7 chục tuổi thì bạn nổi tiếng khakha lúc đó bạn thu CD truyền đời rồi về trời là vừa nhỉ làm gì phức tạp vậy nếu có cao thủ chỉ dạy thì chỉ cần 3 năm là hay 5 năm là lên level truyền thuyết rồi .

Bác này nói chí lí.....khakha bác lên truyền thuyết chưa zậy.. em mới vỡ lòng mong được chỉ giáo, học hành bát nháo,mong có

tài cao, tính em tào lao, mong đừng để bụng, thổi sáo còn vụng, hát hò còn phô, mong các bạn zô, cho đường cơ bản, đùa nấy thấy nản. 

Tóm lại,em lập topic này để mong được chia sẽ suy nghĩ của mọi người về cách để làm sao thổi sáo hay chứ không phải để tán

phét. Xin được góp ý.. thanks

Let's smile
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Thổi sáo đúng thì còn học được chứ thổi sáo hay thì hên xui, nó còn phụ thuộc vào khiếu.
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
em nghĩ nó còn do quá trình trải nghiệm cuộc sống nữa, càng già dặn tiếng sáo càng có hồn hơn !
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Mình nghĩ ngoài phần kỹ thuật biểu diễn ra, người chơi sáo còn phải có một "sự gan dạ" nào đó để thể hiện tác phẩm! Big Smile, nói khó tin chứ nhiều khi mình đã tập nhiều lần rồi, nhưng khi đứng trước đông người thì hơi thở nó ko được như mình muốn, người nghe thì cứ tưởng là mình thổi mệt lắm, nhưng sự thật là mình đang run... hix, cái đây mình nghĩ là tâm lý khi biểu diễn. Muốn thổi sáo hay nên có một tâm lý tốt, và như thế nào là tốt thì tùy ở mỗi người thui! hehe

tôi đam mê và không ngại san sẻ, tôi yêu mọi người trong damsan.net
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
hic , chào cao thủ , chỉ có học học và học , học học nữa hộc máu :D , bên VG mới đầu chơi guitar  em chỉ nhớ mãi câu tập tập và tập (giờ cũng tính tang đc mấy bài , sáo cũng tò te kêu "đúng note" đc mấy bài :D )
Làm sao tìm được bóng gương xưa ? là sao làm sao tìm được mùi hương tà áo em thơm ? Trong xiêm y nào có gì hề ? mà ta hoài tiếc nhớ mông lung .....
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
ngoài kỹ thuật cần nắm vững (phụ thuộc vào sự luyện tập) còn phải tạo ra được cái thần trong tiếng sao. Đúng như Leehonso nói, sự trải nghiệm cuộc sống sẽ làm cho tiếng sáo có hồn hơn, tuy nhiên nếu gởi được cảm xúc vào thì tiếng sáo dễ rung động lòng người hơn.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
Hãy như một đoản thơ Thiền  sau: 

Ngẩn nhìn thầy,
Đi theo thầy,
Đi cùng thầy,
Nhìn thấu thầy,
Trở thành thầy.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Muốn thủi cho ra hồn thì trước hết tâm hồn người thủi phải thế nào cơ Smile

Thủi muốn hay thì phải làm sao mà tiếng sáo Việt khi cất lên phải thể hiện ra được cái chất quê mùa đơn sơ mộc mạc mà thắm đượm tình người. Tiếng sáo của người xưa làm gì đúng cao độ theo âm giai phương Tây, có chăng chỉ đúng nhịp đúng phách, mà cả nhịp phách cũng được nhấn nhá nhanh chậm tùy theo cảm xúc, móc đơn móc kép chắc gì đã diễn tả hết được. Cho nên bây giờ có nhạc phổ rồi, nhưng đừng bao giờ thủi như một cái máy, vì máy móc xét cho tới tận cùng, làm gì có hồn mà thủi được như con người Music

Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

thay vì hỏi, bác nên tự luyện tập, bao h mà ko hiểu cái gì thì lên đây hỏi. Bác ko hiểu làm sao thổi sáo hay thì khó cho anh em quá, theo bác, thế nào là hay cái đã.

Bác bảo ko cần nhiều kỹ thuật cũng có thể hay, em lại kêu cứ lưỡi kép ầm ầm, phi lưỡi, chạy ngón liên tục mới thú. Anh chapi thì kêu là do hên xui, bác Kmath thì nói ko cần đúng nhịp phách như máy, anh lee thì nói là tuỳ trải nghiệm cuộc sống.

Nói chung em thấy bác rùa nói đúng nhất. " làm sao để ko hỏi những câu hỏi kiểu này ? " Các bác cứ chơi, cứ luyện tập, rồi sẽ đến lúc có người nghe bác thổi mà bất giác khen hay thôi. Suy nghĩ làm gì cho chóng già Sad

Có rất nhiều người mơ, nhưng chỉ có một vài người dám thức trắng cả đêm để biến giấc mơ đó thành hiện thực
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

To Nguyễn Tân:

Hãy như một đoản thơ Thiền  sau: 

Ngẩn nhìn thầy,
Đi theo thầy,
Đi cùng thầy,
Nhìn thấu thầy,
Trở thành thầy.

Bắt đầu mới học sáo, còn chú ý nhiều đến nhịp phách, đến giai điệu, sáo và người còn phân biệt thì thần không tạo ra được, tiếng sáo vì thế nghe như máy, vô hồn vô cảm. khi sáo và người là một, khi đó cảm xúc người chơi tự phát ra ngoài qua tiếng sáo khiến người nghe cảm nhận được. khi đó mới gọi là hay, là thượng thừa. tuy nhiên tại hạ muốn thỉnh giáo tiên sinh một chuyện: khi đạt đến trình độ thượng thừa rồi, thì sự hay dở có còn phải quan tâm nữa không?

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

theo em thì muốn thổi hay thì phải thổi đúng trước đã. rồi sau mới nói đc chuyện khác

thế làm thế nào để thổi hay?  các bác ráng thi vào nhạc viện học xong đại học rồi học cao học . em dảm bảo damsan ko ai dám nói các bác thỏi dở

:)

Page 1 of 2 (29 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net