Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Đam san là gì ?

rated by 0 users
This post has 15 Replies | 3 Followers

Top 500 Contributor
đại cầm thủ
ductrung Posted: 08-08-2009 17:32
Vào học trong đam san mấy tháng rùi em cảm thấy đây là một diễn đàn hay và bổ ích nhưng em thắc mắc không thể dịch được nghĩa Đam san là gì vậy mong mấy bác đặt tên cho diễn đàn giúp giùm
Anh đi anh nhớ quê nhà Nhớ canh rau muống, nhớ cà dầm tương Nhớ ai dãi nắng, dầm sương Nhớ ai tát nước bên đường hôm nao
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

ductrung:
Vào học trong đam san mấy tháng rùi em cảm thấy đây là một diễn đàn hay và bổ ích nhưng em thắc mắc không thể dịch được nghĩa Đam san là gì vậy mong mấy bác đặt tên cho diễn đàn giúp giùm

Hịc damsan chính là một người anh trong sử thi đamsan đó bạn, cái này thì mình cũng ko nhớ rõ hình như là được học vào lớp 10

Bán sáo trúc

http://saotruc.hnsv.com/

Email: shinichi_1901@yahoo.com.vn

ĐT 0986097526

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

Damsan theo mình nghĩ là diễn đàn mình lấy tên của vị anh hùng Đăm Săn trong sử thi Tây Nguyên.

Nếu bạn học lớp 10, trong sách ngữ văn tập một sẽ có.

Học thì phải hiểu Mà muốn hiểu thì phải hỏi Mà đã hỏi thì phải hiểu Còn không hiểu thì đừng hỏi !
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Tên diễn đàn damsan. net được ghép từ hai từ "đam mê" và "san sẻ" tạo thành "đam san".

Chúc cho diễn đàn hoạt động theo đúng ý nghĩa đã đặt ra ^^

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Đồng ý với giải thích của Thù Chi Kiếm (tên nghe ghê wá) Big Smile
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
ai đọc truyền thuyết đam san đi tìm nữ thần mặt trời thì bít. theo em nghĩ đam san chính là sức mạnh việt
Sinh nhi hữu nhai.Tri nhi vô nhai. Nhi tri vô diệc bất đắc sinh
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

Ý nghĩa của 2 chữ Damsan này đã có rất nhiều người hỏi. Tui cũng đã nhiều lần giải thích. Rồi những ý kiến chung quanh nó cũng rất nhiều. Nhưng hầu như chưa ai thật sự thỏa mãn với những gì mình biết được. Có nhiều nguời đã đi tìm hiểu Damsan rất nhiều. Tìm hiểu khắp nơi. Thậm chí ngồi đọc bài tiền thân damsan trên cả trăm trang mấy lượt. Nhưng damsan vẫn tỏ ra bí ẩn. Người đặt ra tên này chính là Admin của diễn đàn. Tuy nhiên, muốn gặp được người này quả thật không dễ. Như thần long thấy đầu không thấy đuôi. Tui thấy thế mà hay. Damsan là gì? nhiều nguời hiểu nhưng không thể nói. Nó tồn tại trong mỗi người với những thể hiện khác nhau. Có người cảm giác nó như một thứ tình cảm, như bạn bè, như nguời thầy. Để cảm nhận Damsan rất dễ và để diễn đạt nó rất khó. Chúng ta không nên bó buộc nó vào một từ ngữ hay một câu văn. Nó thể hiện mỗi khác trong mỗi con nguời. Damsan là đam mê san sẽ hay Damsan là sức mạnh việt ... đều đúng cả. Mỗi nguời hãy tìm cho mình một định nghĩa và chia sẽ cùng mọi nguời nhé.

Riêng bản thân tui, Damsan như một nguời bạn, một thế giới riêng và như một đứa con mà tui và các bạn của mình cùng chung tay nuôi dưỡng.

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

tại sao cái avarta của ban quản trị có hình mặt trời nhỉ. giống giấc mơ chinh phục nữ thần của chàng đam san ngày nọ và giấc mơ chinh phục bản thân mình, chinh phục nghệ thuật của tất cả anh em. ban quản trị lập ra diễn đàn này chính là dã cho cơ hội chúng ta gặp nhau san sẽ đam mê và hướng tới 1 thứ tốt đẹp hơn. em cũng như bác sáo trúc, hi vọng nhà đam san còn kéo dài để em còn xì pam mãi mãi.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
daocongthuan:

tại sao cái avarta của ban quản trị có hình mặt trời nhỉ. giống giấc mơ chinh phục nữ thần của chàng đam san ngày nọ...

Hỏi tức là tự trả lời.

Ngày xưa cụ Đam San muốn đi bắt nữ thần mặt trời làm vợ lẽ , kết quả đạp trúng vũng lầy chìm nghỉm bỏ thây. Bỏ cả đời vinh hoa phú quý.

Ngày nay, vì đa số thành viên là nam , admin vẽ hình mặt trời rõ ràng là "ông mặt trời" chứ không phải "nàng mặt trời" để anh em ta ko tơ tưởng lung tung, sẽ tránh họa sát thân như tiền nhân.Big Smile

Tuy nhiên các nàng nếu thấy ông mặt trời đẹp trai cứ việc đi tìm , khó cản , khó cản.

Top 500 Contributor
đại cầm thủ
cho em hỏi admin  là ai vậy em chưa từng thấy anh ấy
hay tên truy nhập của nah ấy không phải là admin
Anh đi anh nhớ quê nhà Nhớ canh rau muống, nhớ cà dầm tương Nhớ ai dãi nắng, dầm sương Nhớ ai tát nước bên đường hôm nao
Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
admin bận nhiều việc lắm. lâu lâu bác ý ghé thăm anh em 1 lần
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Admin là con cháu Cửu chỉ thần cái Hồng Thất Công vì thế như con thần long thấy đầu mà không thấy đuôi :D
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

Diễn đàn này mang tên Đam San cũng hay lắm đấy chứ. Một huyền thoại trong sử thi dân tộc . Đam San là một chàng trai mạnh mẽ, phi thường, liều thấy sợ và gan cùng mình, có 2 vợ ko chịu , rồi rời bỏ buôn làng đi tìm  ' Nữ Thần Mặt Trời '  làm vợ bé mới ghê chứ.

Theo mình thấy thì những người đang bắt đầu "trận chiến" với cây sáo của mình cũng vất vả ko kém gì chàng Đam San đi tìm  ' NTMT '  vậy , vất vả và gian nan, phải có những kẻ với những đức tính như Đam San thì mới thành công được. Party!!!

ym: heartfailz
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

ductrung:
cho em hỏi admin  là ai vậy em chưa từng thấy anh ấy
hay tên truy nhập của nah ấy không phải là admin

- Nếu hỏi câu này thì ko biết trên diễn đàn này bao nhiêu người biết admin là ai, nếu tìm thông tin về admin diễn đàn này thì có lẽ là ko có. Muốn gặp mấy mod trên diễn đàn này thì có lẽ ko khó, còn gặp admin thì có lẽ đó là việc ko thể làm đc hix.

tên truy nhập thì đúng là admin : http://damsan.net/members/admin.aspx  . mà có biết thì cũng ko có gì cả. ....[:'(]

ym: heartfailz
Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 4

Mình hỏi anh admin rồi. Hồi kì khi ảnh đăng nhập tên miền là Đầm Sen (không có dấu tức là DamSen.Net vì ảnh thích công viên Đầm Sen), lúc đó thành phố chỉ có Đầm Sen là nổi tiếng nhất với lại nhà ảnh ở Dầm Sen nữa, mà do công việc bận quá nên ảnh gõ nhầm thành DamSan.Net

Thành ra tên diễn đàn chúng ta có từ dạo ấy Stick out tongue

Không tin mấy bạn đi hỏi anh saotruc đi!

Hjhj có gì đừng la em út nhỏ dại không biết gì nha anh! Big Smile

Photobucket

Page 1 of 2 (16 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net