Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

các giọng sáo

rated by 0 users
This post has 3 Replies | 0 Followers

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
nguoi quen Posted: 08-03-2009 19:37

Các anh em có thể thống kê các loại sáo ( sáo do, sol, la trầm....) và những đặc điểm của từng loại được không. Những bài mà vui vui một chút thì dùng loại nào nhỉ.

Mình còn một thắc mắc nữa. Cùng một bài, nhưng thổi ở hai cây sáo khác nhau đó, có phải thay đổi thể bấm để đúng note không. Mình có một cây sáo sol ( thấp hơn sáo do), nhưng thấy nếu đổi tay cho đúng note thì lại không hay bằng cứ giữ nguyên. Coi như hạ thấp bản nhạc xuống một quãng.

một chiếc lá vàng rơi xin cuộc đời trẻ lại để mình còn xanh mãi ở trên nhành cây non
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Ko cần đổi thế bấm.
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Mấy cái sáo đó nó cũng gần giống nhau thôi , cũng 6 cái lỗ bấm chính, các vị trí cách nửa cung và 1 cung tương ứng giống nhau. cây sáo đường kính lớn thì âm trầm hơn. Nếu đổi thế bấm thì giống nhau cả. Em thấy cứ lấy sáo C làm chuẩn thích vui thì lấy cao hơn , ko thì lấy thấp hơn để thổi những bài chậm , tha thiết ...
ym: heartfailz
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Nếu âm sắc thì bấm đúng lỗ sáo loại khác nhau thì âm phải khác nhau chứ. Còn thổi đúng note trên cây sáo đó tất nhiên là nó sẽ đúng ^^

Cái này bạn thôi thử là biết liền mà ^^ 

Page 1 of 1 (4 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net