Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Hỏi về thôi tiếng chim rừng!

rated by 0 users
This post has 8 Replies | 2 Followers

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
MhermexX Posted: 07-27-2009 9:37

Mình thấy mấy cái clip của TQ người ta thổi tiếng chim réo rắc rất hay. Mà hình như không phải là thôi ở lỗ thôi bình thường mà lỗ trợ âm thì phải.

Có phải thế không các tiền bối. Và tiền bối nào có thể chia sẻ kĩ thuật thổi như thế hok ạ ^^

You are well come! 

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Có lần mình thấy ở tiệm bán sáo Trần Trung dưới chân cầu Thị Nghè, bán loại sáo như bạn nói, đuôi cây sáo có 1 lỗ, giống như lỗ thổi thui, khi thổi thì mình để miệng vào lỗ thổi đó và 1 tay chặn ở đuôi sáo, mở tay ra ùi bịt lại liên tục đồng thời đẩy hơi vào sẽ phát ra tiếng chim !!!

Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
MhermexX:

Mình thấy mấy cái clip của TQ người ta thổi tiếng chim réo rắc rất hay. Mà hình như không phải là thôi ở lỗ thôi bình thường mà lỗ trợ âm thì phải.

Có phải thế không các tiền bối. Và tiền bối nào có thể chia sẻ kĩ thuật thổi như thế hok ạ ^^

You are well come! 

ĐÚng rồi đó bạn ở đuôi cây sáo ở phía lỗ thổi có một lỗ thổi tiếng chim, sáo của thầy Sơn thì cây nào cũng có lỗ thổi tiếng chim cả, nhiều người ko biết tưởng là khoét lỗi nhưng thực ra đấy là lỗ thổi tiếng chim áp dụng cho rất nhiều bài vui, nhanh như tiếng hát giữa rừng pacpó.....

Bán sáo trúc

http://saotruc.hnsv.com/

Email: shinichi_1901@yahoo.com.vn

ĐT 0986097526

Top 500 Contributor
đại cầm thủ
Cho em hỏi lỗ đó khoét sao vậy
Anh đi anh nhớ quê nhà Nhớ canh rau muống, nhớ cà dầm tương Nhớ ai dãi nắng, dầm sương Nhớ ai tát nước bên đường hôm nao
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
Mọi người ơi! Có ai biết cách khoét và luật âm của những lỗ đó hok. Share dùm mình đi. Bác lee với bác thoong ới ^^
Top 25 Contributor
Male
cầm sư cấp 3

MhermexX:
Mọi người ơi! Có ai biết cách khoét và luật âm của những lỗ đó hok. Share dùm mình đi. Bác lee với bác thoong ới ^^

Hự

Tạo tiếng chim bằng lỗ thổi phụ thì quá dễ: lỗ thổi là lỗ bình thường (ng ta hay chọn ống sáo nhỏ để tạo tiếng thánh thót, cao - sáo Sol), 1 đầu bịt bằng xốp hoặc bấc. 1 đầu là để tay (ngón cái) bịt

sau đó chủ yếu do người thổi kết hợp với hơi, cách đánh lưỡi, phi lưỡi tạo ra tiếng chim thôi

tạo tiếng chim bằng sáo, cũng chỉ là 95% do hơi, ngón tay kết hợp

hì, cái này ko có gì đặc biệt mấy.

một số sáo, người khoét bố trí rất hợp lý thì người thổi cũng dễ dàng tạo tiếng chim hơn

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 500 Contributor
đại cầm thủ
Hôm nọ trong chương trình thế giới trong mắt trẻ thơ em thấy mấy anh ấy thổi tiếng chim rất hay .Cho em hỏi khi thổi cóphải cần đánh lưỡi gì không hay chỉ cần vuốt tay thôi
Anh đi anh nhớ quê nhà Nhớ canh rau muống, nhớ cà dầm tương Nhớ ai dãi nắng, dầm sương Nhớ ai tát nước bên đường hôm nao
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Khoét cả 3 lỗ như bác Lee thử ^^

Hình như khoét cái kiểu thứ 3 phải bịt đầu sáo lại thì phải, nếu như thế chắc nó thánh thót hơn 2 kiểu 1 với 2 ^^ 

Page 1 of 1 (9 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net