Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Muốn làm tiêu

rated by 0 users
This post has 17 Replies | 1 Follower

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

ngoccuaanhoi:
gớm, các chú ấy cứ tưởng tiêu dễ làm, dễ làm thì các bác ấy làm ra bán chả phải nhiều tiền thế. hỏi làm tiêu mà không có đồ thông lòng cho tốt, mẫu thì lấy cây 35k làm mẫu, thổi chưa thạo có lúc còn tịt thì làm làm sao được. bao giờ thổi được cây tiêu 35k thì hãy học làm tiêu. mà sao không thử chỉnh sửa cây tiêu 35k đó lấy kinh nghiệm làm tiêu? đằng nào thổi chả chán rồi.

Rất xác đáng, xin một tràng pháo tay cho bác!

Quy định của Damsan.net (trích yếu) - Gõ tiếng Việt có dấu. - Đăng bài đúng nơi quy định. - Tuyệt đối không được spam bài. - Đặt tiêu đề phù hợp với nội dung bài. - Sao chép, trích dẫn phải ghi rõ nguồn bài viết.
Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Khiếp quá, các bác nói thế thì người ta mất hết ý chí còn gì. Theo em muốn làm tiêu thì phải có tình yêu thật thật là lớn với tiêu. Sau đó chịu khó đọc hết các bài liêu quan đến cách chế tạo tiêu, sáo trên ĐamSan, nghiên cứu kỹ tài liệu của thầy Trịnh Tuấn (làm sáo nhưng có liên quan đến tiêu) và điều cuối cùng phải có Mic, loa, Webcam (để chát voice hoặc chat bằng skype với anh Lee) anh ấy sẽ dạy cho cách nào làm được tiêu. Hahahahaha.

Như em đây chưa bao giờ nhìn thấy cây tiêu nào ngoài đời, chỉ thấy tiêu của các anh em trên diễn đàn nhưng chịu khó làm phiền bác Lee nên bây h cũng gọi là tạm biết khoét tiêu (đã send video cho bác lee kiểm định, chấm điểm  7/10 cho chất lượng tiêu và 1/10 cho kỹ thuật thổi)hichic.

Tất nhiên nói thì dễ thế thui nhưng nếu bác nào không đủ kiên nhẫn để khoét khoảng chục cây tiêu trở lên(lúc đấy mới được cây tạm ưng ý) thì bỏ ý định khoét tiêu đi.

Hihihi, e tiết lộ vụ này anh Lee đừng ghét e nha!

Bần cư trung thị vô nhân vấn. Phú tại sơn lâm hữu khách tầm.

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 4

trời, được bác Lee khen câu em sướng quá hihi. làm tiêu hay sáo thì đúng là phải có cái đam mê thì mới làm được. những điều cần chuẩn bị khi làm tiêu trúc theo mình thì như sau:

bạn phải biết tiếng tiêu thế nào là độ vang đạt yêu cầu, biết thổi tiêu làm sao để ra âm vang, rõ để mà đo âm. biết cơ cấu tạo âm của tiêu trên loại huyệt thổi bạn định khoét thế nào để có thể điều chỉnh huyệt thổi vừa ý mình và tạo âm tốt, lên cao được xuống thấp được, tiếng vang. phải có đồ thông lòng trúc tốt, vì thông lòng không tốt , khi dùng công thức tính gặp mắt trúc thì sẽ bị lệch nhiều, không chính xác. tìm hiểu sách dạy làm sáo của Trịnh Tuấn  cho kỹ, đây là sách hay để làm sáo và tiêu.

nếu hội đủ những yếu tố trên rồi, kèm thêm đường kính lòng trong khoảng 17-20mm, cộng thêm chút khéo tay thì bạn làm đến cây thứ 2 là đã có tiêu khá chuẩn để thổi. còn tiêu mẫu thì thực ra không cần thiết, bạn chỉ cần nhìn cây tiêu tốt nào đó để xem huyệt thổi khoét thế nào thôi. mình khuyên bạn nên khoét huyệt thổi như của bác saonhua khoét , mình cũng khoét nhiều kiểu nhưng mà thấy kiểu khoét của bác saonhua tốt nhất, chỉ có 1 điểm yếu là phải dơ tiêu lên, để tiêu thẳng đứng xuống thì khó thổi và không thoải mái. 

còn việc mua tiêu thì bạn cần gì tìm ở đâu, damsan cũng bán mà. đầu tiên phải nói bác chuthoong, bác lee và MHM hình như dừng rồi thì phải, bác saonhua, bạn cứ đặt mua các bác sẽ gửi qua bưu điện cho bạn. và bất đắc dĩ thì mua của mình cũng được, chất lượng bình thường, giá 150k, gửi đi xa cộng thêm 50k.

tiền là giấy... ngoccuaanhoi2002
Page 2 of 2 (18 items) < Previous 1 2 | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net