Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Tự động tính vị trí các lỗ sáo

rated by 0 users
This post has 10 Replies | 1 Follower

Not Ranked
tiểu cầm thủ
PhuDaiSu Posted: 07-16-2009 5:34

Em chẳng biết làm sáo, giờ đang định tìm hiểu thì tìm được trang này. Các bác vào xem rồi cho ý kiến nó đúng hay sai nhé, để mọi người cùng làm theo. Cám ơn các bác.

http://www.cwo.com/~ph_kosel/flutomat.html

Đầu tiên các bác chọn đơn vị đo (cm thông dụng hơn inches rồi).

Sau đó chọn đường kính trong và độ dày của ống (theo đơn vị vừa chọn).

Rồi chọn tần số của các lỗ. Các bác nên chọn khóa ở dưới để có được tần số chuẩn.

Sau đó còn phải nhập đường kính các lỗ nữa (ở cột diameter đó). Chọn mỗi lỗ 1 kiểu to nhỏ khác nhau cũng được. Hi hi.

Cuối cùng là nhấn nút Caculate để nó tính vị trí các lỗ sáo.

Em không biết nó tính có đúng hay không, nên nhờ các bác cao thủ test giúp xem. Cám ơn các bác.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
theo lý thuýết thì có thể đúng, áp dụng cho sáo Nhựa thì được, nhưng nếu áp dụng cho sáo trúc thì nhất định ko được! Geeked
rockfan22003@yahoo.com
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4
Hay đó, cảm ơn bác nhé, bác cung cấp cái này rất kịp thời đó! Yes, bác ở miền nào, nếu đi off với anh em miền bắc thì em sẽ tặng bác 1 cây đúng theo công thức này Big Smile

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Not Ranked
tiểu cầm thủ

chuthoong:
theo lý thuýết thì có thể đúng, áp dụng cho sáo Nhựa thì được, nhưng nếu áp dụng cho sáo trúc thì nhất định ko được! Geeked
"Có thể đúng" hả bác. Nghe sao mà mông lung quá. Em phải làm thử 1 cây thôi. (Nhưng thấy không tin tưởng lắm)

SapinT:
Hay đó, cảm ơn bác nhé, bác cung cấp cái này rất kịp thời đó! Yes, bác ở miền nào, nếu đi off với anh em miền bắc thì em sẽ tặng bác 1 cây đúng theo công thức này Big Smile
Em ở Nha Trang bác à. Ngày mai là off ở NT đó bác. ^^

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

ùh, tại vì là nguyên liệu mà mình làm nó ko đạt tiêu chuẩn, nên sẽ dẫn đến sai số! ví như 1 đoạn trúc, ko bao giờ độ dày của nó đều như nhau, tròn như nhau, và đường kính nó sẽ biến thiên chứ ko chuẩn!

như thế thì áp dụng cuông thức vô mà ko biết ước chừng để trừ hao thì sẽ sai số rất nhiều! Geeked 

rockfan22003@yahoo.com
Top 75 Contributor
Male
cầm sư cấp 1
Ủa lạ thế.Em tính thử với cái ống của em làm theo số liệu của chú Tân cho thì thấy nó sai lệch thấy nó lệch nhiều phết (mười mấy mm).Có bác nào giải thích hộ em cái này nó như thế nào với ! Hay là nó dùng để tính cây sáo dọc nhẩy ?

Nguyễn Hồng Phong 

Số đt: 0973.820.426

Yahoo!: phonggttn@yahoo.com.vn

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Tiểu Ngoan Đồng:
Ủa lạ thế.Em tính thử với cái ống của em làm theo số liệu của chú Tân cho thì thấy nó sai lệch thấy nó lệch nhiều phết (mười mấy mm).Có bác nào giải thích hộ em cái này nó như thế nào với ! Hay là nó dùng để tính cây sáo dọc nhẩy ?

Em làm thử đo thấy chuẩn đó bác. Bác xem lại có khóet đúng theo số liệu nó đưa ra hông.

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

hjx sao mà cái này chỉ có thể tính duoc cho sáo nhụa vậy các bác ?

http://4teen9x.forumvi.net - vào ^^~
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Tại vì :

chuthoong:

ùh, tại vì là nguyên liệu mà mình làm nó ko đạt tiêu chuẩn, nên sẽ dẫn đến sai số! ví như 1 đoạn trúc, ko bao giờ độ dày của nó đều như nhau, tròn như nhau, và đường kính nó sẽ biến thiên chứ ko chuẩn!

như thế thì áp dụng cuông thức vô mà ko biết ước chừng để trừ hao thì sẽ sai số rất nhiều! Geeked 

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

anh em bàn thêm về tiêu nhựa đi. sáo hoài chán quá trời quá đất lun nè

Sinh nhi hữu nhai.Tri nhi vô nhai. Nhi tri vô diệc bất đắc sinh
Top 75 Contributor
Male
cầm sư cấp 1

TNĐ thấy làm sáo khó hơn thì cứ làm sáo đi đã.

Mà nhà em không có máy đo,các bác bảo sao thì em làm thế, bảo số nào chuẩn thì em lấy số đấy làm theo.Tai em cũng kém, chả nghe ra nó sai hay nó đúng gì cả, thế nên cứ làm đại thôi.Vậy các bác thấy số nào chuẩn để em lấy làm cây nhựa nào ?

Mà sao lúc cho đường kính lỗ sáo là lỗ thổi 1 cm,lỗ ngón 0.8cm có lúc nó lại cho ra NaN nhỉ ? 

Nguyễn Hồng Phong 

Số đt: 0973.820.426

Yahoo!: phonggttn@yahoo.com.vn

Page 1 of 1 (11 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net