Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Người thổi sáo nên tự mình làm 1 cây sáo cho mình.

rated by 0 users
This post has 34 Replies | 3 Followers

Top 200 Contributor
đại cầm thủ
langtuit300789 Posted: 06-02-2009 3:26
Normal 0 false false false MicrosoftInternetExplorer4 /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin:0in; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;}

Người thổi sáo cũng nên tự mình làm cho mình 1 cây sáo, lúc trước mình cũngcó thử làm nhưng các nốt ko đúng hết hoàn toàn, hè cũng tới chắc cũng có nhiềungười rãnh và muốn dc tự mình làm 1 cây sáo giống như mình, mình xem như đạidiện các bạn có suy nghĩ như mình, mình  viết bài này hy vọng các bạn vàcác anh đã làm dc sáo có thể hướng dẫn những người như mình để có thể tự làmcho mình 1 cây sáo.

Mình có 1 số câu hỏi nhờ các anh trả lời giúp, Thanks

1) Sáo có nhiều loại sáo ( đô, rê, la...) vậy đường kính, chiều dài ống trúccó phụ thuộc vào loại sáo đó ko?

2) Kích cở của lổ thổi, lổ bấm phải như thế nào?

3) Làm sao có thể định đượng âm sắc của nó thật chính xác? (mình biết đa sốcác anh dùng turn-e mong các anh hướng dẫn cái giai đoạn xác định âm bằngturn-e khi khoét sáo này thật kỉ, Thanks)

4) Trình tự khoét các lổ bắt đầu cái nào trước rồi tới lổ nào?

5) Nếu khoét lổ rồi mà sai thì có cách nào chỉnh lại ko?

Hy vọng các anh có thể nhín chút thời gian, kinh nghiệm quí báo củacác anh  để giúp nhưng người mới như bọn em.

dù biết rằng làm sáo phải có kinh nghiệm từ từ nhưng bài viết này em muốncác anh có thể giúp bọn em cái cơ bản để có thể tự làm cho mình 1 cây sáo.

Top 500 Contributor
Male
trung cấp cầm thủ

Thật ra mình cũng có chung suy nghĩ với bạn nếu người thổi sáo mà không biết làm sáo thì gần như không phải là làm chủ hoàn toàn kỹ năng của mình. Như vậy thì chưa phải chuyên gia rồi. Thật ra mình nghiên cứu lĩnh vực này cũng lâu rồi mà kết quả thì hơi ít. Mình chỉ biết làm sáo theo kiểu của phương tây thôi còn về theo kiểu như trung quốc thì mình mới chỉ làm được một cây sáo dọc thôi..Em cũng có mấy vấn đề muốn thỉnh giáo các bác...

1) turn-e là cái gì em nghe nhiều mà không biết. Chỉ tưởng tượng được rằng nó là một công cụ hỗ trợ kiểm tra âm vực mong các huynh đệ chỉ giáo thêm.

2) sáo (đô, rê, mi...)phân biệt ra sao. Vì em thấy nếu cùng một khoảng cách nhưng đường kính ống khác nhau thì âm vực cũng khác nhau nên không thể phân biệt thủ công được hơn nữa khái niệm này không phải bây giờ mới xuất hiện vậy ngày xưa khi máy tính không có người ta phân biệt ra sao mong các vị chỉ giáo

Độ mình độ thế độ người ta Tu tâm tu tính tu cho mình

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

trên Đam san đã có Video hướng dẫn làm sáo rùi nhá , của Leehonso up, mong các đại ca tìm coi dùm, hic vì thoong tui cũng ko nhớ nó nằm chỗ nào!

còn tuner cũng có vài topic giới thiệu và hướng dẫn sử dụng rùi! hic mong các bác tìm để coi, vì cũng như trên, Thoong em ko nhớ là nó nằm ở đâu!

cả các loại sáo, phân biệt và chức năng sử dụng cũng nói đến rất nhiều rồi, các bác tự tìm đi cái đã, khi nào ko ra thì bọn em sẽ tìm giùm vậy!

rockfan22003@yahoo.com
Top 200 Contributor
đại cầm thủ
Clip đã xem , turn-e đã thử, nhưng em ko làm được sáo có các lổ bấm đúng, làm theo sách thầy thái cũng ko đúng dc hoàn toàn, nhờ các huynh chỉ dạy tiểu đệ xin lắng nghe, em hy vọng dc sự chỉ dạy của (Nguyen Tan lão ca, Lee ca, MHM huynh... ). Mình rất cảm ơn những ai share kinh nghiệm làm sáo ở đây.
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

cái này nếu làm trên ống nhựa thì cứ y công thức mà tính thôi chứ có gì khó đâu.

còn làm trên trúc thì....hehehe khó nói lắm, nói chung cũng hên xui,hahaha

tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
Normal 0 false false false EN-US X-NONE X-NONE MicrosoftInternetExplorer4 /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-priority:99; mso-style-qformat:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin-top:0in; mso-para-margin-right:0in; mso-para-margin-bottom:10.0pt; mso-para-margin-left:0in; line-height:115%; mso-pagination:widow-orphan; font-size:11.0pt; font-family:"Calibri","sans-serif"; mso-ascii-font-family:Calibri; mso-ascii-theme-font:minor-latin; mso-hansi-font-family:Calibri; mso-hansi-theme-font:minor-latin;}

Làm sáo cũng như việc mình tập sáo vậy, Em nghĩ nếu bác ko đến tận nơi gặp mặt nhận chỉ giáo thì xem lại rồi tự làm thôi. Làm sáo nhựa cho đễ, Cách làm sáo nhựa trong damsan này cũng có rồi đó nếu bác đã đọc qua thì đọc kỹ lại, em cũng đã từng làm rồi. Mà có điều chưa được vừa ý lắm. Làm nhiều và làm hỏng nhiều sẽ thành thôi .

Có công mài sắt có ngày nên ... nên cái gì đó cũng chẳng biết  .. hehe...

ym: heartfailz
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
Nguyen Tan replied on 06-02-2009 22:09

Chào bạn Langtuit300789!

Hoan nghênh tinh thần, mỗi người tự làm cho mình một cây sáo của bạn.

“Lão ca “ tôi xin mời bạn vào xem các topic dưới đây trong trang web này, sẽ  có đủ các câu trả lời cho các câu hỏi của bạn.

Mấy Anh Làm Sáo Giỏi Cho Em Hỏi Chút :  http://damsan.net/forums/1/9730/ShowThread.aspx

Làm Sáo Nhựa - :   http://damsan.net/forums/thread/7033.aspx

Video hướng dẫn làm sáo trúc Tone C :  http://damsan.net/forums/thread/2801.aspx

Thảo luận về làm sáo tiêu :  http://damsan.net/forums/1/16338/ShowThread.aspx#16338

Tổng hợp những video Youtube có ích cho việc làm tiêu, sáo : http://damsan.net/forums/thread/25406.aspx

Ngoài ra  bạn có thể  xem thêm  trang web khác nói về  chế tạo sáo cơ bản :

http://d.violet.vn/uploads/resources/505/20410/preview.swf

Sau khi xem, nếu vẫn còn thắc mắc, bạn cứ trao đổi  tiếp, lúc đó vấn đề sẽ trọng tâm hơn.

Thân ái.

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3
Nguyen Tan replied on 06-02-2009 23:54
kaiya92:

Mình chỉ biết làm sáo theo kiểu của phương tây thôi còn về theo kiểu như trung quốc thì mình mới chỉ làm được một cây sáo dọc thôi..Em cũng có mấy vấn đề muốn thỉnh giáo các bác...

1) turn-e là cái gì em nghe nhiều mà không biết. Chỉ tưởng tượng được rằng nó là một công cụ hỗ trợ kiểm tra âm vực mong các huynh đệ chỉ giáo thêm.

2) sáo (đô, rê, mi...)phân biệt ra sao. Vì em thấy nếu cùng một khoảng cách nhưng đường kính ống khác nhau thì âm vực cũng khác nhau nên không thể phân biệt thủ công được hơn nữa khái niệm này không phải bây giờ mới xuất hiện vậy ngày xưa khi máy tính không có người ta phân biệt ra sao mong các vị chỉ giáo

Để trả lời bạn , xin phép được hỏi bạn :

Khi làm sáo theo kiểu phương tây và sáo dọc kiểu Trung quốc thì bạn đo cao độ bằng dụng cụ gì? Có thể cho biết đo ra sao không?

Nếu bạn dùng dụng cụ là máy đo,thì nó là phần cứng, còn  phần mềm tương ứng thì chính là tune-e trên máy vi tính đó.

http://damsan.net/forums/thread/10992.aspx

Cái sáo phương tây của bạn có phân biệt đô, rê, mi không?  Nếu có thì sáoViệt nam cũng vậy.

Nếu nói là ngày xưa của Việt Nam hoặc Trung Quốc, thì người ta chỉ đo bằng tai thôi. Mỗi vùng đều có văn hoá riêng, nên ngũ cung cũng tương ứng với văn hoá riêng của họ, điều đó đã thấm vào máu thịt qua các bài dân ca, nên việc nghe và đo bằng tai là chuyện bình thường.

Ngay ở thời điểm  này, người nghe bằng tai chính xác cũng có nhiều. Cụ thể trên Damsan này, trước đây có MHM, từ khi Leehonso kiếm được phần mềm tune-e, mới tuyên bố chấm dứt " đế chế MHM' chuyên gia nghe đo bằng tai.

Còn ở phương tây ngày xưa họ đo như thế nào thì tôi không biết.

Top 500 Contributor
Male
trung cấp cầm thủ
Nguyen Tan:

Để trả lời bạn , xin phép được hỏi bạn :

Khi làm sáo theo kiểu phương tây và sáo dọc kiểu Trung quốc thì bạn đo cao độ bằng dụng cụ gì? Có thể cho biết đo ra sao không?

Nếu bạn dùng dụng cụ là máy đo,thì nó là phần cứng, còn  phần mềm tương ứng thì chính là tune-e trên máy vi tính đó.

Cái sáo phương tây của bạn có phân biệt đô, rê, mi không?  Nếu có thì sáoViệt nam cũng vậy.

Nếu nói là ngày xưa của Việt Nam hoặc Trung Quốc, thì người ta chỉ đo bằng tai thôi. Mỗi vùng đều có văn hoá riêng, nên ngũ cung cũng tương ứng với văn hoá riêng của họ, điều đó đã thấm vào máu thịt qua các bài dân ca, nên việc nghe và đo bằng tai là chuyện bình thường.

Ngay ở thời điểm  này, người nghe bằng tai chính xác cũng có nhiều. Cụ thể trên Damsan này, trước đây có MHM, từ khi Leehonso kiếm được phần mềm tune-e, mới tuyên bố chấm dứt " đế chế MHM' chuyên gia nghe đo bằng tai.

Còn ở phương tây ngày xưa họ đo như thế nào thì tôi không biết.

Đo bằng thước kẻ bút chì thôi. Mà ai đó có thể up turn-e lên được không mấy link trong này die hết trơn rồi

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
kaiya92:

Đo bằng thước kẻ bút chì thôi. Mà ai đó có thể up turn-e lên được không mấy link trong này die hết trơn rồi

Không biết bạn kaiya sinh ngày 9-2 hay sinh năm 92 nhưng dù bạn bao nhiêu tuổi thì cũng nên ăn lịch sự khi nhờ vả người khác, hơn nữa chú NguyenTan cũng khá lớn tuổi rồi.

Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1

thanks các bác nhiều

vậy nhưng mình nên chọn chất liệu nào mới làm sáo tốt ?

thường chú chú sử dụng chất liệu gì vậy?

http://4teen9x.forumvi.net - vào ^^~
Top 500 Contributor
Male
trung cấp cầm thủ
Chapi:

Không biết bạn kaiya sinh ngày 9-2 hay sinh năm 92 nhưng dù bạn bao nhiêu tuổi thì cũng nên ăn lịch sự khi nhờ vả người khác, hơn nữa chú NguyenTan cũng khá lớn tuổi rồi.

Không phải em có ý vô lễ, trả là có một chút trục trặc nhỏ. Nên mới vậy. Mong mọi người thông cảm và bỏ quá cho. Còn riêng chú NguyenTan thì cho phép cháu chân thành gửi lời xin lỗi nếu có ý mạo phạm. Cảm ơn bạn Chapi đã nhắc nhở mình sẽ cẩn trọng hơn. Rất hy vọng mọi người bỏ quá cho. Mình xin phép không sửa lại bài đó coi như để nhắc nhở còn nếu ai thấy chướng mắt thì em xin phép được xoá....

Top 200 Contributor
đại cầm thủ
chú Tấn ơi con khoét cái lổ đầu tiên và lổ cuối nó sai hoài, cái lổ con khoét cũng ko đẹp nữa, con phải làm sao cho đúng lổ 1 và 6 bây giờ chú, cái lổ con khoét cũng ko tròn hay bầu dục dc nữa, chú chỉ còn dùng cái gì khoét cho đẹp đi, con dùng dao mổ khoét sao nó xấu quá.Thanks chú Tấn.
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Bạn cứ đo đúng kích thước về đường kính và khỏang cách thì chắc chắn nó sẽ đúng.

Còn chuyện đẹp xấu,... trời đất sinh có người rất khéo tay, có người phải tập nhiều nó mới đẹp được , ví dụ như tôi đây, nhìn mấy cấy sáo trước đây 5, 6 tháng, thấy lổ khoét sao mà xấu thế.  Tôi cũng đang nhắn những người có sáo mà lổ khoét xấu đổi lại cây có lổ đẹp hơn đây.

Chuyện đẹp xấu,  tôi chưa có kinh nghiệm gì ngoài việc làm đi làm lại nhiều lần, mỗi ngày tiến một chút.... Có khi bạn hỏi MHM, hay chú Thoòng xem sao?

Top 500 Contributor
Male
trung cấp cầm thủ

langtuit300789:
chú Tấn ơi con khoét cái lổ đầu tiên và lổ cuối nó sai hoài, cái lổ con khoét cũng ko đẹp nữa, con phải làm sao cho đúng lổ 1 và 6 bây giờ chú, cái lổ con khoét cũng ko tròn hay bầu dục dc nữa, chú chỉ còn dùng cái gì khoét cho đẹp đi, con dùng dao mổ khoét sao nó xấu quá.Thanks chú Tấn.

lỗ đầu tiên bạn khoét xấu là do chưa quen tay, lỗ cuối bạn khoét xấu là do bạn thấy sắp xong nên sướng thành ra khoét không cẩn thận, bạn nên bình tĩnh khi khoét mình nghĩ đầu tiên bạn hãy tạo lỗ nhỏ thôi sau đó bạn nên để mũi dao lệnh một góc khoảng 30-45 độ so với ống sáo khi đó con dao sẽ vé cho bạn một đường tròn tương đối đẹp bạn chỉ cần đưa dao vuông góc lên chình lại là được nói thì khó lắm. Mình thì không dùng dao mổ bao giờ mà toàn dùng dao trổ lại bé tí có 2000/1c thôi nhưng khoét tương đối tốt. Mình quen làm vậy bạn làm thử xem sao....  

Page 1 of 3 (35 items) 1 2 3 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net