Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Tự học đàn Tỳ Bà; lối tài tử bài Hồ Quảng điệu Ca Huế

rated by 0 users
This post has 8 Replies | 2 Followers

Not Ranked
tiểu cầm thủ
Chau Thi Ha Posted: 05-14-2009 22:14

Tự học đàn Tỳ Bà lối tài tử bài Hồ Quảng điệu Ca Huế 

(14 nhịp)

Mẫu khuông nhạc đàn Tỳ Bà theo ký xướng âm cổ

(TG Nguyễn Quang Tồn)

Do cô Ch©u §×nh Kho¸  - NghÖ nh©n ®µn Tú Bµ  häc trß cò tù ghi l¹i  

Chú ý: Bản nhạc không có dấu lặng như tân nhạc mà  ô không có chữ (nốt) thì không đánh. ô nào có chữ hoặc 1ô có 3 hoặc 4 chữ thì phải đánh hết chữ trong ô ấy mới qua ô khác

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Cô Chau Thi Ha đang có đóng góp cho việc giới thiệu đàn tì bà tới mọi người, tiếc là ko có thành viên nào học tì bà nhỉ, hic, mình cũng không học , hic hic , uổng quá hic hic, ai có khiếu âm nhạc, "dư tay dư chân" thì học thử xem sao hic hic.
Top 200 Contributor
đại cầm thủ

Bác cứ nói thế "ko có thành viên nào học tì bà " forum ta có LilyBiby đang học tỳ bà kìa. Và những người có học tỳ bà nhưng mà ẩn danh sao bác biêt hết được. Bác nói không có thành viên nào là không hợp lý tý nào. Không lẽ bác Chau Thi Ha ko học mà post bài nhỉ.

Mong bác Chau Thi Ha tiếp tục phát huy có thể sẽ kéo được thêm nhiều thành viên ẩn danh góp vào diễn đàn. Smile Nhiều khi thấy nhiều bài hay tui cũng thử.

Để gió cuốn đi, để gió cuốn đi.... Đàn, sáo, ca hát, đá cầu ...->Vui chơi giải trí học tâp: cv Tao Đàn: CN , khu nhỏ chỉ có 1 cái chòi. :)

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Vâng cho em sửa lại : "quá ít thành viên hưởng ứng" Smile
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
4rum mình chỉ có mỗi sáo là mạnh..............những nhạc  cụ khác hơi nhạt..............................
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Ta chơi Tranh và Tỳ Bà đây!!!! heheheh

muốn đánh Tranh giống như Piano!!! muốn đánh Tỳ Bà giống guitar!!! yahoo: namhuong_0611@yahoo.com
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Ồh! quái kiệt xuất hiện, xin hỏi huynh đang ở đâu vậy?

Kéo nhị, thổi sáo để thêm yêu đất nước Việt Nam, để thêm mến Đamsan.net!!!

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
hì quái kiệt gì đâu. mình ở HCM mình đánh Tranh, tỳ bà là phụ thôi. nhưng dạo này ghiền tỳ bà rồi. mình đang ngâm cứu để đánh Tỳ Bà theo cái kiểu phèng phèng của Guitar đó. Có ai đã đánh như thế chưa? mình thấy đàn Đỏan 3 dây còn đánh đc vậy thì sao ko làm mới Tỳ Bà bằng cách đó nhỉ :D
muốn đánh Tranh giống như Piano!!! muốn đánh Tỳ Bà giống guitar!!! yahoo: namhuong_0611@yahoo.com
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
Dùng ngón tay trái, móc và chéo 2 sợi dây lại là đánh được phèn phèn như tiếng chiên. Tui cũng thử trên cây đàn nguyệt. Kéo ngón tay kẹp giữa 2 dây xuông càng thấp thì sẽ có tiếng chiên với note cao hơn.
Page 1 of 1 (9 items) | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net