Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

nhạc cụ gì đây ạ

rated by 0 users
This post has 17 Replies | 1 Follower

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

không phải đâu , mình nghĩ nhạc cụ này cũng khá phổ biến , vì đã nghe âm thanh nhạc cụ này nhiều rồi

còn về ghép chai chắc là phỏng theo nhạc cụ này thôi

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Đây là panflute .

Tiếng Việt thì nghe anh sáo nhựa gọi là "sáo quạt".

Panflute made in damsan =)) :

http://damsan.net/forums/thread/9612.aspx

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
hay quá ha, dam san cũng làm dc loại đó , bao giờ phổ biến cho em đặt một cái( hy vọng không mắc)
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

tui cũng nghe người ta gọi sáo quạt nên gọi theo, thấy cũng hợp lý, nóng quá lấy quạt cũng được mà,he he he

cái này hồi đó làm rùi, dễ òm, chả cần kĩ thuật gì cao siêu, tự làm cũng đc mà, mệt cái là đi kiếm trúc về xử lý thôi, nếu bạn thích thì mua một mớ ống nước và một mớ cục mút cao su về, cắt ra cho đẹp, rồi nhét mút vào, dùng tuner đo từng ống cho đúng cao độ, xong rồi lấy keo dán lại cho đúng thứ tự và đẹp, thế là có  1 cái rùi. mua cái này đắt lắm, vì tốn trúc nhiều lắm, mà chất lượng trúc phải đều nhau, nếu ko âm sắc nghe khác nhau giữa nốt này với nốt khác, kì lắm. ống nhựa thì ống nào cũng như ống nào, bảo đảm y chang nhau, thử làm 1 cái rồi bán lại cho anh em coi.... 

tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 150 Contributor
Male
cầm sư cấp 1
sáo quạt ấy ạ??? Chẳng giống mấy nhể, theo em đây là thằng anh họ của Harmonika, nhưng do ở nhà quê nên dc làm bằng trúc ấy mà
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Bó tay,người ta đã nói là panflute mà còn ko chịu, lại bảo là họ hàng nhà quê bằng trúc của harmonica.

Mời bác Keinhn google Panflute xem nó có giống ko và làm bằng gì nhé .

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2
ờ , cảm ơn sáo nhựa , khi nào rảnh mình sẽ thử làm một cái thổi chơi , tại nghe âm của nó hay quá
Top 150 Contributor
Male
cầm sư cấp 1
TiếngSáoCôĐơn:

Bó tay,người ta đã nói là panflute mà còn ko chịu, lại bảo là họ hàng nhà quê bằng trúc của harmonica.

Mời bác Keinhn google Panflute xem nó có giống ko và làm bằng gì nhé .

hyhy, em bít ngay là thế nào cũng bị ăn mắng mà, em đùa thế thui, hichic, tội lỗi wa'

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1
nhìn nhạc cụ này giống cây KHÈN của dân tộc thái ở Tây Bắc Việt Nam vậy 
Thế trận vô vi lạc Ninh giai túy nhất tiêu
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

khèn với harmonica thì còn gần gần giống nhau chứ khác xa panflute bạn ơi, và bản chất của panflute cũng khác hẳn với tiêu và sáo luôn.

khèn và harmonica thì có nguyên lý tạo âm là lưỡi gà ( reed )

sáo với tiêu thì nguyên tắc tạo âm là do 2 luồng khí bị chênh lệch áp suất tạo ra khi hơi của mình đập vào miệng thổi của nhạc cụ.

còn cái panflute thì nguyên tắc nó tui cũng hỏng rõ, hỏng biết có phải do cột hơi thổi vào và cột hơi bay ra va đập tạo nên các chấn động mà ra ko nữa, nhưng bảo đảm là khác hẳn mấy thứ kia, mấy thứ kia xì lỗ thủng lổ thổi kêu hết, còn thằng panflute mà hở lỗ 1 tí thì tịt ngòi...

còn cái nữa là didgeridoos của Úc, thì tui đọc mãi mà chả hiểu nỗi nguyên tắc tạo âm của nó là thế quái nào, chẳng mường tượng ra được, thấy nó chỉ cách làm túa xua nhưng chẳng dám đụng vô, với lại nhìn cái nhạc cụ cứ như cái cột nhà, bố ai dám đem ra đường mà xòng xòng xọc xọc như mấy thằng mọi bên đó.

tiêu trúc: nguồn đam mê bất tận
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

Sáo và tiêu thì âm thanh phát ra khi ta thổi ra là do dao động của cột khí  khi ta thổi vào sáo hay tiêu thì luồng khí vào trong chia thành 2 bên

một luồng hơi ở giữa ko có ko khí , ko khí rung lên tạo ra âm Vậy âm tạo ra là dao động của cột khí

Còn  HARMONICA thì dao động của lá thép ( lưỡi gà ) khi thổi làm cho lá thép có độ dài khác nhau tạo ra âm có âm sắc khác nhau

cái này là dao động của lá thép .

Còn cái panflute em thấy nó giống 2 cái kết hợp heheheh, em rất mún chơi sáo và harmonica 1 lượt mà ko dc hehe

đau khổ

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

nếu ko có ống nhựa thì đi uống bia, vác mớ chai về, đổ nước vào thổi, hic trò này cụ Lâm Đình Tới hay sài đó, nhưng cụ ko uống được bia nên cụ sài chai number one!

trong trường hợp này thì ta gọi nó là sáo chai! Stick out tongue

rockfan22003@yahoo.com
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 3

hehe sáo chai Mai Đình Tới

ổng ko phải uống number one dâu anh THOONG oi , ỏng uống COCACOLA ko ah

[youtube:-VXO03VoLF0]

Page 1 of 2 (18 items) 1 2 Next > | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net