Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Tại sao sáo TQ dài mà vẫn thẳng ?

rated by 0 users
This post has 149 Replies | 4 Followers

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

To:akitakun

Ý em là tranh luận chứ không tranh cãi.Còn sáo TQ thì em chẳng có định kiến gì.Em giờ không có gì để thổi.thổi sáo miệng thôi.Khổ ,thèm mà chẳng có cây sáo thổi chơi.Theo em tiếng sáo không chói chắc là do cái màng đó khi thổi nó bị hơi làm rung nên âm thanh cũng đã rung rồi .Chứ chưa cần ta áp dụng kỹ thuật rung hơi.

tranhuucoc2009@gmail.com tranhuucochn@yahoo.com
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

ơ, tui ghét sáo Trung Quốc lắm, ở nhà tui treo có 5 cây sáo và 2 cây Tiêu Trung Quốc để trang trí cho bõ ghét, và cả 1 cây sáo bầu của nó nữa! Big Smile

còn khi mở vi tính lên thì vui cho chạy Dương Tiên, tiểu bát lộ, hỷ tương phùng...buồn thì cho chạy Tần xuyên trữ hoài, Nghi mông sơn trữ hoài, đại mạc..thử âm mấy cây tiêu mới chế thì không Táng hoa ngâm cũng Hồng đậu khúc!

hic hic đó là tui chịu khổ vậy, đức phật có nói : Ta ko vào địa ngục thì ai vào...Stick out tongue

rockfan22003@yahoo.com
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
chuthoong:

ơ, tui ghét sáo Trung Quốc lắm, ở nhà tui treo có 5 cây sáo và 2 cây Tiêu Trung Quốc để trang trí cho bõ ghét, và cả 1 cây sáo bầu của nó nữa! Big Smile

còn khi mở vi tính lên thì vui cho chạy Dương Tiên, tiểu bát lộ, hỷ tương phùng...buồn thì cho chạy Tần xuyên trữ hoài, Nghi mông sơn trữ hoài, đại mạc..thử âm mấy cây tiêu mới chế thì không Táng hoa ngâm cũng Hồng đậu khúc!

hic hic đó là tui chịu khổ vậy, đức phật có nói : Ta ko vào địa ngục thì ai vào...Stick out tongue

Hic hic, bác cho em chịu khổ với. Em muốn khổ như bác lắm mà chưa tìm được cây sáo TQ nào để khổ đâyBig Smile  Bác có nhận làm sáo TQ ko, cho em đặt hàng bác 1 con Stick out tongue

@huucoc: em cũng ko biết nữa. Chưa nhìn thấy cái màng sáo TQ tận mắt bao giờ Embarrassed

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

to:okitakun 

bác vao đây xem màng sáo TQ này.

http://damsan.net/forums/thread/30158.aspx

tôi quan sát thì màng nó theo kiểu sợi tơ đan thành màng.có những lỗ rất nhỏ.khi hơi lọt qua lỗ đó nó sẽ làm rung màng sáo .làm cho tiếng sáo nó rung .vì nó nhỏ nên hơi thoát ra chỉ làm rung màng ,chứ không ảnh hưởng nhiều đến cao độ các nốt nhạc.

bác cứ đưa ra ý kiến.em chi suy luận vậy thôi.

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

ơ Thoong tui ko làm sáo Trung Quốc đâu, bởi vì trúc Viẹt Nam khác trúc TQ, vả lại làm cái khớp nối tốn công, do mình ko có công nghệ!

làm ra chi phí có khi còn cao hơn là đi mua của nó ý chứ he he Geeked 

rockfan22003@yahoo.com
Top 100 Contributor
cầm sư cấp 1
huucoc:

to:okitakun 

bác vao đây xem màng sáo TQ này.

http://damsan.net/forums/thread/30158.aspx

tôi quan sát thì màng nó theo kiểu sợi tơ đan thành màng.có những lỗ rất nhỏ.khi hơi lọt qua lỗ đó nó sẽ làm rung màng sáo .làm cho tiếng sáo nó rung .vì nó nhỏ nên hơi thoát ra chỉ làm rung màng ,chứ không ảnh hưởng nhiều đến cao độ các nốt nhạc.

bác cứ đưa ra ý kiến.em chi suy luận vậy thôi.

đan kiểu j vậy bác, nó là ruột cây sậy bóc ra mà, màng mà có lỗ li ti để khí thoát qua đó làm rung màng thì màng bị mọt rồi, nhìn vậy thôi chứ dán màng để ra âm sắc đúng chất khá là kỳ công. Theo cá nhân em thấy thì thổi sáo TQ khó hơn sáo Việt nhiều, khi lên cao hơi phải mạnh mà góc đặt môi với lỗ thổi phải hẹp thì màng mới rung ác và nghe mới ra chất còn để màng trùng mục đích là tạo độ rè thì chỉ đờn thuần được âm thanh rè. Và nữa luồng hơi phải ổn định nếu không là tiếng sáo bị khấc ngay. Túm lại là em thấy thổi sáo Việt dễ ngụy trang lỗi hơn khi thổi bằng sáo TQ.
*~*~*~* đạp tuyết tầm mai *~*~*~*
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
chuthoong:

ơ Thoong tui ko làm sáo Trung Quốc đâu, bởi vì trúc Viẹt Nam khác trúc TQ, vả lại làm cái khớp nối tốn công, do mình ko có công nghệ!

làm ra chi phí có khi còn cao hơn là đi mua của nó ý chứ he he Geeked 

He he, em đùa bác thôi, em vẫn đang tìm hiểu về sáo trúc Việt Nam, chưa đến lượt sáo TQ. Còn nhiều cái em chưa biết về sáo lắm, sẽ hỏi các bác dần dần Stick out tongue

@huucoc: bác kiếm đâu được đống video hay vậy, thank bác nha. Em cứ nghĩ cái màng nó mỏng mỏng dễ rách, thế mà dai phết nhỉSurprise

Top 200 Contributor
đại cầm thủ

bạn vào trang youtube.com mà tim.danh vào mục search nhé. ví dụ như flute viet nam hay la flute china

http://www.youtube.com/

Top 75 Contributor
cầm sư cấp 2

có một vài điểm em xin thọc gạy bánh xe như sau:

thứ nhất: tiếp nhận âm thanh của tai người không tuyến tính mà chỉ tuyến tính đối với tần số thấp và tăng theo thang logarit ở vùng tần số cao(hay  tuyến tính đối với tần số nhỏ hơn 1kHz và phi tuyến đối với tần số trên 1kHz (theo thang tần số mel, không phải theo Hz).) điều này giải thích cùng 1db nhưng ở 2 tần số khác nhau thì tai người sẽ nghe thấy to nhỏ khác nhau

thư 2: theo lý thuyết tín hiệu thì tín hiệu âm thanh là tổng hợp nhiểu sống sin tại 1 thời điểm. chính vì thế quan sát dạng sóng dưới miền thời gian ta sẽ thấy vẫn sin nhưng ko được đẹp trai. nếu chuyển sang miền tân số ta sẽ thấy rõ điều đó( khi nào ranh rang em sẽ mô phỏng cho anh em xem cho vui)

thứ 3 : cái mà anh em gọi là màu âm trong kỹ thuật người ta dùng từ "phổ" để thể hiện đặc trưng của tín hiệu(âm thanh là 1 tín hiệu) phổ được hiển thị bằng nhiều màu sắc khác nhau.

em vừa thọc bánh xe anh em cãi nhau nữa cho vui nào

Top 150 Contributor
cầm sư cấp 1

đây là lần thứ 2 em chen chân vào topic này. Lâu quá rồi em tưởng nó đóng cửa rồi hum nay tình cờ vào thấy đc. Em xin có mấy ý kiến trước

1 là : những ai đã từng làm sáo và xài tuner E thì có thể tiếp tục tranh luận. Em cũng xin bác BLee down cái phần mềm tuner E về nhà mà tập tành làm sáo rồi choảng nhau nữa

2 là: có rất nhiều lí thuyết nếu áp dụng trên thực tiễn thì không hoàn toàn đúng vì nó chỉ mang tính tương đối và đang chờ chúng ta hoàn thiện ( chưa kể những quan điểm sai lầm mà vẫn đc tung lên mạng)

3 là: nếu có 1 cây sáo thẳng tắp đẹp về hình thức và chất lượng với 1 cây sáo nối = 2 đoạn cũng y chang vậy( mình biết trước nó 2 đoạn) và cùng 1 giá tiền thì ta nên mua cây nào.

cái thứ 4 là em mong mọi người bạn luận xoay quanh vấn đề chính, mọi người đi quá xa rồi, làm ơn đọc cái tiêu đề topíc nhá, lí thuyết mấy bác đưa ra cũng chỉ là lí thuyết có những ngưỡng mà sáo trúc không thể đạt tới. Ai mún biết rõ về tần số và màu âm xin anh Leehonsu vào cho mọi người rõ hiểu biết của anh về màu âm và hợp âm là như thế nào và cho ví dụ cụ thể.

Em hoàn toàn ủng hộ chuthoong và Leehonsu đã lập topic này để mọi người thấy rõ đc hình thức của cây sáo trung quốc mà anh Lee mua trúng sáo đểu( dài mà vẫn thẳng) tất cả đưa ra để mọi người có thêm kinh nghiệm lựa chọn thôi.

và xin nói thêm, em ủng hộ các bác tranh luận nhiệt tình nhưng các bác đi quá xa chủ đề, anh em đamsan nói chung và những người làm tiêu sáo nói riêng đa phần đều lấy lí thuyết để căn cứ và thực tế mới quan trọng. 10 cây sáo trúc thì chả cây nào giống cây nào về hình thức cả.

vài ý mọn của em mong mọi người típ tục" bình loạn" cho vui nhà, em rút đây ạ!

Sinh nhi hữu nhai.Tri nhi vô nhai. Nhi tri vô diệc bất đắc sinh
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

gửi bruce lee:

tôi định không comment thêm làm chi cho không khí thêm căng thẳng hoặc trầm trọng thêm. tôi không biết bạn học đến cỡ nào, tìm hiểu sâu đến đâu. nhưng thực sự tôi rất ức chế về cách bạn nói chuyện, cách bạn đánh giá mọi việc.

tôi cũng đã từng như bạn vậy, một chàng trai trẻ, đầy nhiệt huyết, đam mê, hoài bão, tham vọng...

và chính những thứ đó đã tạo ra con người của tôi trước đây với một chút bảo thủ, khuân mẫu, cố chấp, nhìn đời với một con mắt non kém và ngây thơ.

thật là xin lỗi nếu như bạn hơn tuổi tôi vì cách tôi xưng hô như thế này.

tôi chỉ có một số góp ý như thế này mà thôi:

thứ nhất: không phải cứ cái gì in ra thành sách và gắn thêm một cái mác là đúng hoàn toàn (có nhiều lý do, khách quan có, chủ quan có) và khi bạn đọc nhiều, suy nghĩ nhiều thì bạn sẽ có được sự so sánh tốt nhất, nếu như bạn nghiên cứu sâu hơn thì sẽ thấy có những thứ ở bậc phổ thông ta cho là đúng thì trên thực tế và cả trong những bậc học cao hơn lại phủ định điều đó. không những thế mà ngay cả từ trong lý thuyết ra thực tế cũng là một khác biệt...(tôi không có ý khoe khoang rằng mình học nhiều, đọc nhiều)

cái này bạn cứ tìm hiểu, suy nghĩ, trải nghiệm, và coi như lời khuyên mà thôi, bạn hãy giữ cho mình câu trả lời.

thứ hai: có một câu tôi rất tâm đắc đó là "trên lý thuyết thì lý thuyết rất gần với thực tế. nhưng trên thực tế thì thực tế lại khác xa lý thuyết".

bạn nên nhớ tất cả các quy luật tự nhiên được khái quát hóa, tiêu chuẩn hóa thành các công thức, định lý, định nghĩa, định luật vật lý.

nhưng cái quy luật đó trong vật lý không có nghĩa là nó đúng trên thực tế đâu.

bạn đã học các định luật của newton, và chắc cũng đã biết đến thí nhiệm về chuyển động thẳng đều. cái thí nghiệm này đúng trong giới hạn sai số mà thôi. kiểu như nếu ta tính toán sai khoảng +or- 1/1000000 s thì một hành tinh sẽ sai vị trí thực của nó tới vài trăm triệu mét vậy.

cũng đúng thôi, vì vật lý luôn luôn xem xét mọi thứ ở một môi trường lý tưởng...

còn việc áp dụng nó vào trong thực tế khác xa. chính vì cái ý này mà anh leehonso đã trích câu hỏi ở trang 2 hay trang 3 gì đó, đại khái là về chất liệu vật liệu có ảnh hưởng thế nào đến âm thanh của cây sáo.

còn một điều nữa, có thể chỉ số IQ của tôi kém bạn, nhưng không có nghĩa là chỉ số EQ tôi kém bạn, và bạn cũng đừng nên nhìn vào chỉ số IQ của tôi để đánh giá cái đầu của tôi.

tôi chắc là bạn hiểu cái này.

trên đây là một vài lời "góp ý" mà thôi...

đi một ngày đàng, càng thấy mình ngu cắt tóc đi tu !? còn ngu hơn nữa... > nhìn lại thấy mình còn non và xanh lắm <
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

gửi anh thoong:

khi vào đại học em rất vui, vì thực sự đó là một mơ ước của bao người , mà cũng là một bước đệm để thực hiện mơ ước của em. nhưng trong một năm đó, được tiếp xúc với nhiều thông tin, qua nhiều phương tiện khác nhau. em thấy mình thật ích kỷ, chỉ biết đến một cái duy nhất là tham vọng của bản thân, em thấy mình chẳng làm gì cho đất nước thân yêu mình cả, em thật hổ thẹn và thèm muốn một chỗ nào đó giữa 64 chiến sĩ kiên trung giữa trời.em khâm phục anh, thực sự là như thế, không phải ai cũng quan tâm và yêu nước ,yêu quê hương đâu anh ạ. nhưng em vẫn phải nói một câu thôi, ghét ta vẫn ghét, nhưng cái gì tốt, cái gì hay ta vẫn phải tiếp thu, một phương diện nào đó nó gần giống với tư tưởng trong câu nói nổi tiếng của đặng tiểu bình vậy :

Mèo đen hay mèo trắng không quan trọng, miễn là bắt được chuột

đừng vì lòng tự tôn dân tộc mà phủ định cái hay, cái đẹp của người ta anh nhé.

trung quốc lớn, việt nam nhỏ. ta công nhận.

nhưng đừng vì thế mà chấp nhận thực tế, nhìn mọi thứ với ánh mắt bi quan.

sau một bữa nhậu với những người em rất tôn trọng và khâm phục thì em mới nhận ra một điều rất đơn giản, điều này cũng đã được bác Hồ đề cập đến rất chi tiết, em không nhớ rõ lắm. nhưng ý nghĩa em hiểu là:

dù ờ vị trí nào trong xã hội, ta vẫn có thể thể hiện được lòng yêu nước của mình được, và có nhiều cách để thể hiện lòng yêu nước đó, trong thời chiến thì nó biến thành động lực để ta chiến đấu, trong thời bình thì nó được thể hiện bằng cách ta xây dựng đất nước vậy. có một câu chuyện rất hay và điển hình mà em biết đó là một giảng viên đại học khoa công nghệ thông tin đại học công nghệ - đại học quốc gia hà nội luôn luôn viết một câu trong bài giảng trực tuyến của mình đó là : "đêm qua em mơ gặp bác Hồ..."

đó là cách mà người giảng viên đó thể hiện lòng yêu nước của mình...

có gì mạo phạm mong anh bỏ qua...

đi một ngày đàng, càng thấy mình ngu cắt tóc đi tu !? còn ngu hơn nữa... > nhìn lại thấy mình còn non và xanh lắm <
Top 200 Contributor
đại cầm thủ
mayden1790:

Mèo đen hay mèo trắng không quan trọng, miễn là bắt được chuột

cái câu này cứ như kiểu "tham ô hay ko tham ô ko quan trọng, miễn là kiếm được tiền" ấy nhỉ?"

hoặc là "ko giết người hay giết 1000 người ko quan trọng, miễn là đạt được mục đích" ấy nhỉ?

câu này có phải được rút ra từ quá trình học tập theo tấm gương Tào thừa tướng ko ta?

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

em thấy rất nhiều ý kiến rồi, nhưng ý kiến của anh MHM em thấy đúng nhất.

To All: các anh nóng tính quá, đặc biệt là anh Thoòng.

To MHM: ngoài lề chút xíu nha anh, em thấy anh kiến thức và suy luận rất vững, nên em hy vọng anh chọn ngành TĐ sẽ thấy cái nghề mình theo đuổi là hay nhất, vì sao thì khi nào gặp trên trường em sẽ nói.(học chung trường, chung khoa với anh mà bữa h chưa có dịp ngồi uống cafe rồi nhân tiện.. nhờ vả ^^)

Hãy chung sức bảo vệ chủ quyền lãnh thổ Việt Nam.

Top 200 Contributor
đại cầm thủ
Tiết là em không được tham gia tranh luận bài này. mà đọc hết topic rồi em vẫn thắc mắc là sao anh thoong biết cây sáo đó được ghép bằng hai mãnh vậy? cho em chút kinh nghiệm để biết em tìm mua một cây. không biet bác BL đã hiểu ra vấn đề chưa nhỉ. Chứ qua topic này em học được nhiều thứ lắm đó. Qua đây em cũng hiểu rỏ hơn về sóng âm. Smile
Chiều quê nâng bổng trời cao Chăn trâu thổi sáo vui nào vui hơn
Page 10 of 10 (150 items) « First ... < Previous 6 7 8 9 10 | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net