Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Tại sao sáo TQ dài mà vẫn thẳng ?

rated by 0 users
This post has 149 Replies | 4 Followers

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

music_heal_mysoul:

Vây theo Bruce Lee thì tần số ảnh hưởng đến 2 yếu tố trên?Bruce Lee có thể dẫn chứng sách giáo khoa nào viết về điều này để MHM xem thử , chưa hình dung đc cuốn sách đó mô tả ra sao.

Dạ ! Không phải là 2 mà là 3.Cả 3 đặc tính sinh lý là Độ To, Độ Cao,Âm sắc đều phụ thuộc vào tần số: để em tổng quát rồi anh MHM có thể xem bài Chương II : Sóng Cơ Học - Âm Học (Chương II : Sóng Cơ Học -  Âm Học (Quyển 84 câu hỏi lý thuyết Vật lý 12 OTDH_Tác giả Nguyễn Đức Hiệp) )

+ Độ Cao :Phụ thuộc vào tần số của âm ( Âm có f càng lớn thì càng cao.Âm có f càng nhỏ thì càng thấp (càng trầm))

+Âm sắc : Phụ thuộc vào tần số âm, biên độ sóng âm và các thành phần cấu tạo âm

(* Sóng âm do một nhạc cụ phát ra là sóng tổng hợp của nhiều sóng âm được phát ra cùng một lúc.Các sóng này có các tần số là f,2f,3f,4f.....và có các biên độ A1,A2,A3,A4......rất khác nhau.Âm có tần số f gọi là họa âm cơ bản.Các âm có tần số 2f,3f,4f....gọi là các họa âm thứ 2,thứ 3, thứ 4..... Họa âm nào có biên độ(A) mạnh nhất sẽ quyết định độ cao của âm mà nhạc cụ phát r_Chương II : Sóng Cơ Học -  Âm Học (Quyển 84 câu hỏi lý thuyết Vật lý 12 OTDH_Tác giả Nguyễn Đức Hiệp)

* Đường biểu diễn của dao dộng âm tổng hợp không phải là một đường hình sin mà là một đường có tính chất tuần hoàn,nhưng có hình dạng phức tạp.Mỗi dao động âm tổng hợp đó ứng với một âm sắc nhất định.Chính vì vậy mà 2 nhạc cụ khác nhau ( đàn và kèn chẳng hạn ) có thể phát ra hai âm có cùng cao độ ( cùng tần số ) nhưng có âm sắc hoàn toàn khác nhau.Tóm lại âm sắc phụ thuộc vào số các họa âm và cường độ các họa âm_Chương II : Sóng Cơ Học -  Âm Học (Quyển 84 câu hỏi lý thuyết Vật lý 12 OTDH_Tác giả Nguyễn Đức Hiệp )

+Độ To: Phụ thuộc vào mức cường độ âmtần số

(Anh MHM nhầm lẫn giữa độ to và độ cao rùi......độ to là đặc trưng cho độ mạnh của âm thanh ( giống như nghe một âm có mức cường độ lớn đến mức đau tai...... )

Anh MHM tìm quyển sách trên rùi xem giúp em nhé.......

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

cái mà bác đọc mới chỉ dành cho lớp 12 thôi mà, thoong tui giới thiệu cho bác sách của trình độ trên 12 thì bác lại bảo là : Ko cần !

rockfan22003@yahoo.com
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Vâng !!!! Đúng là những gì em đọc là những tài liệu hết sức bình thường ......Không giống bác đọc toàn sách cao siêu

Nhưng điều quan trọng ở đây là người đọc hiểu rì và hiểu được bao nhiêu về nó thôi pác thoong ạ........

"Bảo kiếm trong tay mà chỉ biết chém mỗi chuột thôi thì e phí qua..........Stick out tongue "

Để em tặng cho pac thoong câu này nhá.....và mong pac hay cho nó vào đầu tới cuối cuộc đời ..............."

"Sách Giáo Khoa là sách nâng cao nhất trong tất cả các sách ................."

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
cám ơn bác, đã tặng câu ý, mai em về bán 3000 cuốn sách của em đi để mua sách giáo khoa ạh, nó giá trị quá! mà cuốn Giáo trình âm học kiến trúc thì phải giữ lại thôi, nó là sách giáo khoa của Đại học kiến trúc mà!
rockfan22003@yahoo.com
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
Pác nói vậy tức là bác chưa đọc qua sách giáo khoa bao giờ ạ...................chết chết.............
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

tui ko biết đã đọc cuốn nào chưa , vì đối với tôi chỉ có sách, tui sưu tầm và quý sách, đụng gu là tui tàng trữ, chứ tui ko phân biệt giáo khoa này nọ!

mà kể cũng lạ, tui chưa đọc 1 cuốn sách giáo khoa nào, mà 4 năm trước người ta lại cấp cho 1 cái bằng đại học nhỉ, chắc bộ giáo dục có sự nhầm lẫn, để tui coi lại!

rockfan22003@yahoo.com
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

Pác Bruce Lé về mở tuner E lên, rồi lấy chừng...10 cái nhạc cụ, đánh mỗi 1 âm La lên, rồi xem cái biểu đồ trên tuner E nó biểu diễn thế lào ?

Pác sẽ thấy có cái hình Sin trơn tru, có cái hình....Hymalaya, có cái chỉ có 1 cột còn lại tắt ngấm (âm chuẩn nhất - thanh định âm la chuẩn) và có cái thì đầy những âm bội chùng chùng.

Bi nhiu đó nói lên cái pác cần : đó là âm sắc, còn rút ra điều gì thì còn trong tầm nghiên cứu của tui.

Đạt được tuyệt đỉnh công phu: thổi sáo ko cần sáo!

[URL=http://www.facebook.com/karmalaw.net[/url]

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
hic, đó là cái to nhất trong cái bảng của tuner e mà bác ý ko chịu ngó rùi la ầm lên đấy chứ!
rockfan22003@yahoo.com
Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3

chuthoong:
cám ơn bác, đã tặng câu ý, mai em về bán 3000 cuốn sách của em đi để mua sách giáo khoa ạh, nó giá trị quá! mà cuốn Giáo trình âm học kiến trúc thì phải giữ lại thôi, nó là sách giáo khoa của Đại học kiến trúc mà!

Ớ, mới có đợt thanh lý kích cầu à huynh, để đệ gánh hộ mấy tạng với nhé Stick out tongue

Theo em thấy thì tình hình là thế này ạ, Bruce Lee thì hơi ngông 1 tí, anh Thoòng với anh Lee thì hơi ngạo nghễ 1 tí. Nếu mỗi bên tự ghìm lại một chút thì topic này sẽ rất có ích, các bác nhìn anh MHM kìa, thảo luận rất đúng chủ đề, không có rườm ra phán xét thêm làm gì. Anh Lee có quan điểm rất tuyệt vời là "Damsan = Đam mê san sẻ", các bác thử ngẫm xem trong trường hợp này nên thực hiện slogan ấy thế nào cho đẹp diễn đàn đây ạ, chứ như hiện tại thì mỏi con mắt thành viên còm như em quá Smile

Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1
đệ đủ sức vác bộ sách của huynh ko đấy, he he nó nặng hơn đệ tưởng nhiều đó! Smile
rockfan22003@yahoo.com
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

hoangtube:
Kòn thiếu 1 cuốn sách, đó là giáo trình Âm Học Kiến Trúc của DH Kiến Trúc SG, của tác giả Việt Hà Nguyễn Ngọc Giả.

@hoangtube :Giáo trình này chắc chỉ có ở Trường ĐH , tui đang nghiên cứu xây 1 cái chòi thổi sáo, sao cho chống ồn ở nhà nhưng hàng xóm thì điếc taiBig Smile. Mới tải được cái này, hổng biết có phải là giáo trình đó ko :

BÀI GING ÂM HC KIN TRÚC

+ Trang bcho sinh viên nhng kiến thc cơ bn để thiết kế ni tht âm hc

Phòng khan giả để đảm bo cht lượng âm thanh trong phòng.

+ Trang bcho sinh viên nhng hiu biết vtiếng n, quan hgia tiếng n và

sc khe con người để gii quyết các bài toán vcách âm và chng n.

+ Trang bcho sinh viên nhng hiu biết vtiếng n, quan hgia tiếng n và

& kết cu, nhng quy lut lan truyn ca âm thanh trong công trình & trong đường ph.

hic...hic... tốn 15k lấy mã kích hoạt đăng ký thành viên

Sẵn đây cho tui hỏi, nếu muốn nghiên cứu về "Tỉ lệ vàng", khoảng cách vàng thì nên đọc cuốn nào là tốt nhất đv dân ngoại đạo

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
hoangtube:

Pác Bruce Lee về mở tuner E lên, rồi lấy chừng...10 cái nhạc cụ, đánh mỗi 1 âm La lên, rồi xem cái biểu đồ trên tuner E nó biểu diễn thế lào ?

Pác sẽ thấy có cái hình Sin trơn tru, có cái hình....Hymalaya, có cái chỉ có 1 cột còn lại tắt ngấm (âm chuẩn nhất - thanh định âm la chuẩn) và có cái thì đầy những âm bội chùng chùng.

Bi nhiu đó nói lên cái pác cần : đó là âm sắc, còn rút ra điều gì thì còn trong tầm nghiên cứu của tui.

Vâng !!!

Có một điều lạ là ngoài bắc bọn em không sài  Tuner mà chỉ đo nhạc cụ bằng máy đo tần số cớ triệu là nhỏ nhất.....nên cũng chưa khai thác được hết tuner nó làm đc những cái rì......

Nhưng nghe Hoangtube nói mà  tôi thấy...................................

Bác có thể post cái hình sin đó lên cho bà con ngắm được ko.....Ko hiểu bác có biết thế nào là hình sin không nữa.......

(Em không cần dùng Tuner cũng không cần biết nó hiển thị cái rì cũng biết là pác nói sai...........

+ Đường biểu diễn của dạo động âm tổng hợp mà nhạc cụ phát ra không phải là một đường hình sin mà là một đường có tính chất tuần hoàn, nhưng có hình dạng phức tạp.......)

Dưới dây là hình ảnh đồ thị là tuần hoàn của một số nhạc cụ..........bác nghiên cứu thêm nhé

Flute :

Violin:

Clarinet:

Trên là 3 đồ thị tuần hoàn

Còn đây mới là hình sin thưa bác:

hoangtube:
Bi nhiu đó nói lên cái pác cần : đó là âm sắc, còn rút ra điều gì thì còn trong tầm nghiên cứu của tui

Vậy khi nhìn vào các đường biểu diễn thì bác nhận xét âm sắc của chúng ra sao.......chỉ em với

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

cái hay của bruce đại ca là luôn khẳng định người khác sai, đến Hoangtube là người thứ 4 bị nói là : cũng biết bác nói sai! trước đó có thoong tui cũng bị khẳng định như thế, sau đó Leehonso , và MHM cũng : sai.... he he he, 

còn nói hoangtube là : ko biết bác có biết thế nào là hình sin ko nữa, he he....đề nghị bác Hoangtube đem cái bằng đại học kiến trúc trả lại trường gấp nhá, xấu hổ quá!

ngoài đó có điều kiện , toàn sài máy đo thôi các bác ơi, ko thèm sài tune e đâu, nói nữa cũng vậy ạh, có nói đến tét cônggô Bruce đại ca cũng ko hiểu như mình hiểu đâu! vì bác ý đúng, mình sai mà!

rockfan22003@yahoo.com
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

ChuThoong được cái là rất thích vác bằng Đại Học ra khoe nhá........

(em mà là quản lý nhân sự em sẽ không nhìn vào bằng ĐH để lựa chọn đâu bác ạ..............)

Từ đầu topic tới rờ em chưa thấy bác giải thích bất cứ một vất đề rì mà chỉ thích nói khích người khác thui.....

Em nói ai sai đều có lý do và điểm sai là rì......

Mọi người thấy em chỉ ra những điểm sai đó là vô lý tại sao không chứng minh nhỷ..........................

Top 500 Contributor
Male
trung cấp cầm thủ

Topic này có tựa đề " Tại sao sáo TQ dài mà vẫn thẳng? " được anh lee lập ra với mục đích tốt đẹp là trả lời cho câu hỏi đó. Chân thành cảm ơn anh lee và anh Thoong đã công bố cho những người chưa biết được rõ.

Giờ ai cũng có câu trả lời rùi nên có khi không nên tranh đấu gay gắt quá. Dĩ hòa vi quý mà các bạn.

Page 6 of 10 (150 items) « First ... < Previous 4 5 6 7 8 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net