Đam San .Net
Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bạn đang truy cập vào diễn đàn cũ của Đamsan.Net. Diễn đàn này không nhận đăng kí thành viên mới cũng như bài viết mới kể từ ngày 11-02-2012.
BQT.

Tại sao sáo TQ dài mà vẫn thẳng ?

rated by 0 users
This post has 149 Replies | 4 Followers

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
chuthoong:
doandunamtang:

lẽ ra bọn không chuyên chúng ta chỉ nên tập trung thổi sao cho sáo ngày càng hay, thoát gân chuyển cốt khi nghe, chứ mà cứ lo mò mẫm mấy cây sáo tàu làm gì cho nó mệt óc, rồi màu âm , sóng âm vớ vẩn chi đấy, sáo thẳng sáo cong cái con khỉ khô...cứ ngồi không rách việc!

xét ra cũng là mớ lý thuyết suông, với dân không chuyên chỉ cần thổi cực đỉnh thoát thai chuyển cốt là đạt.

sáo thì khối người làm hay rồi có gì mà mất thời gian vô bổ thế!

diễn đàn Đam san ko cho phép thành viên dùng tiếng nước ngoài viết bài, bất kì bài nào ko dùng tiếng Việt có dấu sẽ bị xoá!

còn với ý kiến trên của cụ Đoàn Dự thì sáo trúc Việt mãi mãi đi sau thiên hạ, dân nghiệp dư mãi mãi là cái bóng của dân chuyên nghiệp! 

Nói đam san = đam mê + chia sẻ của các bạn trẻ yêu nhạc dân tộc .....và các bạn trẻ muốn phát huy tinh hoa dân tộc ( một số thành viên nói ).Muốn bè bạn thế giới biết tới việt nam mà lại không khuyến khích thành viên là người nước ngoài thì không hiểu phát huy kiểu rì ( vì bài viết không được chập nhận tiếng anh mà ..... nếu người nước ngoài nào muốn là thành viên của 4rum mà lại bắt buộc phải biết tiếng việt thì chắc damsan vắng ngắt )

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
doandunamtang:
leehonso:

chỉ có doandunamtang vào và phang cho 1 câu tiếng italia sai bét tè le về chính tả!

lee "wái" àh, lúc này giọng điệu của lão làm anh em nam bắc muốn 'mửa" khi nghe rồi đó!

ai đời trong văn phạm tiếng việt lại có từ bét tè le, rồi phang...mấy từ này chỉ cho người không biết học nói thôi, phải nói " sai" " phát biểu".....trước giờ mi đi học toàn được thầy cô dạy thế sao? ...nghĩ lại ngôn từ cẩn thận ha

lúc sáng là lão không có phông tiếng việt nên gõ tiếng anh! tiếng anh thì không sử dụng dấu đâu lee già àh

đó là tiếng anh, không phải italia : lee sai thấy rõ chưa? xem lại haBig Smile nóng giận mất khôn rồiBig Smile

câu đó như sau : bruce lee thì đúng, mod thì sai rồi!

lẽ ra bọn không chuyên chúng ta chỉ nên tập trung thổi sao cho sáo ngày càng hay, thoát gân chuyển cốt khi nghe, chứ mà cứ lo mò mẫm mấy cây sáo tàu làm gì cho nó mệt óc, rồi màu âm , sóng âm vớ vẩn chi đấy, sáo thẳng sáo cong cái con khỉ khô...cứ ngồi không rách việc!

xét ra cũng là mớ lý thuyết suông, với dân không chuyên chỉ cần thổi cực đỉnh thoát thai chuyển cốt là đạt.

sáo thì khối người làm hay rồi có gì mà mất thời gian vô bổ thế!

nhưng mà công lao của lee "wái" cũng lớn ! cố gắng đục đẽo phá thêm vài chục vài trăm cây trung quốc nữa nha rồi post kinh nghiệm cho anh em mở tầm mắt! nhất là " màu âm" cao siêu chưa ai trả lời nổi! mới biết diễn đàn có mấy người mod mắc bệnh hoang tưởng về sáoGeekedBig Smile

Nói như doandunamtang sáo trúc việt nam tới bao giờ mới phát triển bằng sáo bạn bè các nước được......

Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2
chuthoong:
Bruce Lee:

"Tuner_e dùng để đo màu âm, đây là sự thật " thì thật thì phải chứng minh chứ

hic chắc ngoài việc sử dụng cái kim lắc lư của Tuner để đo cao độ, thì Bruce đại ca chả biết gì ráo ở cái phần mềm ý!

Vậy ạ.........vậy T_E đo được những thứ rì thoong huynh nói qua em về nghiên cứu thêm kiến thức chút.......... thankxxxx

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Tớ mà là mod thì topic này sẽ bị vặt lông làm thịt một cách gọn gàng êm ái ngay Big Smile
Một tiêu (phi tiêu - không phải động tiêu đâu các bác ạ) một sáo dọc giang hồ ^__^
Top 50 Contributor
cầm sư cấp 2

Hahaha.....Nghe đến thịt chó lại thèm rùi......chụt chụt.....

Đợi vụ nào damsan nhà mìn được lên vtc thì làm quả thịt chó cho máu nhể......hehehe

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

@Minh ngo: Bạn có cách hiểu về đồ xịn rất chi là buồn cười....đúng là tiền nào của đấy nhưng thưa với bạn.......đồ xịn thì nhiều tiền nhưng nhiều tiền chưa chắc đã phải đồ xịn đâu.....ví như một con gà đi mua đồ gặp phải dân bịp họ nói một đóng tiền thế là nghĩ nhiều tiền là đồ xịn,,,,mua luôn.......

Thật đúng với anh Lee đã nói "1 bruce lee non... xanh... và ....chua nhưng khoái ...gào...thét...và... cãi"

Bạn đã hiểu hết ý của MinhNgo chưa mà bạn đã "buồn cười"? MinhNgo ở đây chỉ muốn đưa tới bạn lý luận là bamboo flute ghép nối không thể nào có giá trị được như không ghép nối. Còn theo quan điểm của bạn Bruce Lee thì cho 2 thứ vẫn giá trị ngang nhau thì bạn cứ giữ quan điểm của bạn. MinhNgo không có ý kiến.

"A flute on the floor is a flute no more"
Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ
doandunamtang:

lee "wái" àh, lúc này giọng điệu của lão làm anh em nam bắc muốn 'mửa" khi nghe rồi đó!

Ây chà, chết thật, bác từ từ để em lấy cái thau cho bác, các bài viết của bác trước giờ cũng đã đủ không sạch sẽ rồi, đừng để bẩn thêm nữa, tội damsan lắm bác ơi, vả lại đừng đem "anh em nam bắc" vào đây, hài hước quá, tự trọng chút đi bác

doandunamtang:

ai đời trong văn phạm tiếng việt lại có từ bét tè le, rồi phang...mấy từ này chỉ cho người không biết học nói thôi, phải nói " sai" " phát biểu".....trước giờ mi đi học toàn được thầy cô dạy thế sao? ...nghĩ lại ngôn từ cẩn thận ha

Vậy chắc là bác được dạy dỗ cẩn thận lắm nhỉ? Nhưng mà nếu thầy cô bác vào đây đọc bài bác viết thì sẽ buồn lòng lắm đây, ngôn từ cũng nào đâu có đẹp đẽ gì, lại còn "nghiêng cứu màu âm" hì hì, bác cho em địa chỉ để em gửi tặng bác sách chính tả lớp 1.

doandunamtang:

lúc sáng là lão không có phông tiếng việt nên gõ tiếng anh! tiếng anh thì không sử dụng dấu đâu lee già àh

đó là tiếng anh, không phải italia : lee sai thấy rõ chưa? xem lại haBig Smile nóng giận mất khôn rồiBig Smile

câu đó như sau : bruce lee thì đúng, mod thì sai rồi!

Í bác ơi, em vào trễ nên ko đọc đượv bài bị xóa của bác, mà bác giỏi tiếng Anh thế thì chỉ bảo em thêm với, em là em dốt lắm cái vụ này, trước giờ em chỉ mới phổ cập vài điều cơ bản về sáo tiêu cho mấy bạn người nước ngoài cùng công ty, với lại bác viết nhiều nhiều vào cho em và mọi người mau tiến bộ chứ viết gì có vài chữ để người ta nghĩ mình "óc mèo" chỉ biết có bi nhiêu đó.

doandunamtang:

mới biết diễn đàn có mấy người mod mắc bệnh hoang tưởng về sáoGeekedBig Smile

sáo trúc Việt mãi mãi đi sau thiên hạ, dân nghiệp dư mãi mãi là cái bóng của dân chuyên nghiệp!  điều hiển nhiên vậy mà cũng hỏi sau? thua mod thoong luôn...cái này anh em bắc nam điều biết rất rõ  từ thuở hồi nẵm chưa lập quốc rồi rồi mấy cha nội ơi! rõ khổ

bruce lee chỉ được cái nói đúng! chừ mà bác thấy từ hồi xưa tới giờ sáo vn có bằng ai không nào? tương lai vẫn vậy vì có những người mở topic này

"thoát thai chuyển cốt" dùng đến 2 lần trong 2 câu, í ẹ, cao siêu mà rùng rợn quá!!! Vậy hôm nào em nhờ bác "thoát cái thai" cho em mở tầm mắt với bác ơi.

Nói thật, nhờ mấy bạn mod mắc bệnh hoang tưởng đó mà giờ sáo tiêu từ damsan đã thật sự trở thành một thương hiệu, mỗi sản phẩm đều có sự đầu tư từng chút từng chút một, họ "hoang tưởng" nên mới tìm tòi nghiên cứu sao cho sáo tiêu ngày càng vượt trội hơn nữa, đáng quý vô cùng, chứ họ không oang oang là bản thân quá đần độn, ngồi giãy đành đạch, bù lu bù loa là đi sau thiên hạ như bác.

Nói ít mong bác hiểu nhiều dùm.

Thân!!!

Top 25 Contributor
cầm sư cấp 3
Đáng lẽ đây sẽ là 1 topic hay, cùng nhau thảo luận, trao đổi được nhiều thông tin bổ ích, không chỉ về sáo mà còn về các vấn đề kỹ thuật, kiến thức, thậm chí cả văn hóa nữa thì bây giờ thành lung ta lung tung, lại còn tạo điều kiện cho mấy cha vớ vẩn luôn tìm mọi cách đâm chọc có cơ hội ra tay.
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Bruce Lee:

ở đây MHM nói thêm về độ vang: do không phải là đặc tính sinh lý chuẩn nên em không nói tới..... nhưng độ to của âm thanh mà phụ thuộc vào biên độ là MHM sai rùi........

(em xin chú ý : Những điều em nói hoàn toàn chưa suy luận tí nào mà nó là lý thuyết sách giáo khoa đoàng hoàng.Trừ khi mọi người nói sách giáo khoa sai thì đúng là em sai....)

+ Độ to  của âm.Để đặc trưng cho độ mạnh của âm.Nó chỉ phụ thuộc vào cường độ âmtần số âm (sách giáo khoa nói)

Độ cao phụ thuộc vào tần số của âm (sách giáo khoa nói)

vậy nên sự ảnh hưởng của 3 đại lượng trên đối với cao độ chỉ là sự suy ra của nhau.(bước sóng tăng thì tần số giảm và ngược lại .......) nên chỉ đưa ra một đại lượng chung là tần số f thôi.

Vây theo Bruce Lee thì tần số ảnh hưởng đến 2 yếu tố trên?Bruce Lee có thể dẫn chứng sách giáo khoa nào viết về điều này để MHM xem thử , chưa hình dung đc cuốn sách đó mô tả ra sao.

Còn về  biên độ thì MHM bảo vệ ý kiến chắc chắn mà ai cũng hình dung đc  ,lấy ví dụ rõ nhất là 1 sợi dây đàn ( guitar or violin,v.v... ) khi khẩy nhẹ tạo sóng âm có biên độ bé nên tiếng đàn nhỏ, khi khẩy mạnh thì biên độ rung lớn hơn tạo tiếng to hơn. Nhưng tần số thì luôn cố định không thay đỗi nên tiếng to nhỏ đều cùng 1 tần số hay cùng 1 cao độ.

Còn công thức f=v/bs thì MHM chỉ nêu ví dụ hay để mọi người thấy vài điều thú vị trong thế giới âm thanh thôi chứ không  mang tính chất tranh luận gì hết.

Để MHM tham khảo cho xong vài cuốn physics music rồi bàn luận tiếp

Top 500 Contributor
trung cấp cầm thủ

Chapi:
Đáng lẽ đây sẽ là 1 topic hay, cùng nhau thảo luận, trao đổi được nhiều thông tin bổ ích, không chỉ về sáo mà còn về các vấn đề kỹ thuật, kiến thức, thậm chí cả văn hóa nữa thì bây giờ thành lung ta lung tung, lại còn tạo điều kiện cho mấy cha vớ vẩn luôn tìm mọi cách đâm chọc có cơ hội ra tay.

Xin lỗi vì mình cũng mà một trong số những thằng xả rác làm bẩn diễn đàn.

Đọc những bài kiểu của doandunamtang, i'm chinese ... mệt mỏi quá, chán nản quá đi. Không biết họ có chút xíu não nào trong đầu không nữa. Mà bản thân mình cũng rẻ mạt hơn khi đối đáp với những hạng người này, nhưng thật sự, rất ... rất ức chế

Mong mod mau mau giữ lại bài đầu trang cùng với những thảo luận đáng xem, còn lại làm ơn xem xét xóa dùm những thứ rác rưởi còn lại.

Chán quá

Top 10 Contributor
đại cầm sư cấp 1

kệ nó bác Gõ mục,Chapi và Kmath àh, cứ để cho nói chán đi, rùi tui làm 1 cái enter , thế là bay cả topic ngay, hic càng ngày càng xa chủ đề, thấy chán!

to Bruce lee, quả thực bác ko biết được là tuner E phân tích được màu âm thì thoong em thua bác rùi, hic thực khó nói

to ông Đoàn Dự, nếu ông là người Vn thì tốt nhất nên dùng tiếng Việt , tiếng Anh đã dốt lại còn viết sai tùm lum, ko thấy hổ thẹn! ông dùng nhiều nick để làm loạn diễn đàn bọn tui biết thừa, và cũng biết ông là ai luôn, nên ông ăn nói cho nó lịch sự, kẻo có ngày đối diện với nhau thì khó ăn nói đó!

rockfan22003@yahoo.com
Top 500 Contributor
tiểu cầm thủ
Bruce Lee:

Nói đam san = đam mê + chia sẻ của các bạn trẻ yêu nhạc dân tộc .....và các bạn trẻ muốn phát huy tinh hoa dân tộc ( một số thành viên nói ).Muốn bè bạn thế giới biết tới việt nam mà lại không khuyến khích thành viên là người nước ngoài thì không hiểu phát huy kiểu rì ( vì bài viết không được chập nhận tiếng anh mà ..... nếu người nước ngoài nào muốn là thành viên của 4rum mà lại bắt buộc phải biết tiếng việt thì chắc damsan vắng ngắt )

Không biết trong diễn đàn mình có bao nhiêu người là người nước ngoài vậy? Nếu có chắc cũng không nhiều.Có ai thấy diễn đàn vắng ngắt không ạ?

Chúng ta đâu có cấm người nước ngoài tham gia diễn đàn phải không? Người nước nào đã là thành viên của forum toàn chữ Việt này thì chắc chắn là trình độ Tiếng Việt phải sành sỏi lắm rồi, Chẳng nhẽ không biết viết Tiếng Việt .

Sống không phải là tồn tại !
Top 10 Contributor
cầm sư cấp 4

Khổ lắm cơ các bác bàn luận nhiều như vậy làm gì cơ chứ ạ cuối cùng thì lại dẫn đến nặng lời với nhau, theo em thì

Độ cao của âm là một đặc trưng sinh lí của âm phụ thuộc vào tần số

Độ to của âm thì phụ thuộc vào mức cường độ âm

Âm sắc là một đặc trưng sinh lí của âm phụ thuộc vào tần số và biên độ

Mỗi người có một ý kiến của riêng mình, không ai giống ai nhưng cuối cùng cũng là quanh 3 cái gốc là độ cao , độ to, âm sắc, các bác mỗi người có một chứng kiến riêng của mình nên theo em tốt nhất là dừng lại ở đây " vui có chừng, dừng đúng lúc " ko bàn luận thêm nữa cuối cùng thì anh em mất hoà khí

Bán sáo trúc

http://saotruc.hnsv.com/

Email: shinichi_1901@yahoo.com.vn

ĐT 0986097526

Top 150 Contributor
Male
cầm sư cấp 1
haizzzzz, thực ra em thấy việc tranh luận để cùng tiến bộ là rất tốt, nhưng nếu đã hok hỉu nhau được thì bỏ qua đê, nghĩ đơn giản cho lòng nó thanh thản, hyhy(em ngồi từ 0h đến 2h nghiên cứu cái topik này đấy, khổ thân em, mai đi học sớm, mong các bác vui vẻ nha)
Page 5 of 10 (150 items) « First ... < Previous 3 4 5 6 7 Next > ... Last » | RSS
Copyright 2006 - 2011 by DamSan.Net